กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
packpam  โง่มากค่ะ   ที่ไม่รู้ว่า การปล่อยเครื่องร่อน(ร่อนนาน)  ใช้วิธีการจับปีกแล้วเหวี่ยงขึ้นไปก็ได้ในการแข่งขันระดับภาค
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ไม่โง่หรอกครับ  ท่านี้ต้องฝึกจนชำนาญ  และต้องเข้าใจวิถีการร่อนของเครื่องร่อนของเรา ใช่ว่าจะทำกันได้ทุกคนทุกครั้งครับ
ผมเองก็ยังทำได้ไม่ทุกครั้งเลยครับ
2012-11-21 23:13

ท่าพุ่งธรรมดาก็ชนะได้ครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ท่าทางการปล่อยแบบที่บอกคือจับที่ปีกหมุนตัวแล้วเหวี่ยงขึ้นไปนั้นเขาเรียกว่าเป็นการปล่อยแบบ Discuss launch เหมือนการขว้างจักรที่เขาแข่งกันในกรีฑาประเภทลานนั่นละครับ ซึ่งปีกเครื่องร่อนของเราก็ต้องมีความแข็งแรงพอด้วย ดังนั้นก็คงไม่ใช่ความโง่เขลาอะไร แต่หากไปเลียนแบบเขาแล้วเครื่องร่อนของเราปีกหลุดกระจุยนั่นถึงจะเรียกว่าโง่ครับ

ขอบคุณครับคุณ packman.1 จะนำมาเป็นความรู้ครับ ของผมซ้อมสนามฟุตบอลได้ไกลประมาณ40เมตร แต่ลองซ้อมในโรงยิม ชนผนังครับถ้าไม่ชนน่าจะไปได้อีก(โรงยิมโรงเรียนมัธยม)การร่อนในโรงยิมไปดีกว่าข้างนอกแต่ต้องพุ่งให้ถูกวิธีด้วยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-11-22 20:40 โดย packpam.1

ขออนุญาตคุณครูโรงเรียนเมืองเด็กวิทยานำภาพเครื่องร่อน ลงบอร์ดนี้นะคะ
2012-11-22 20:32

เหรียญทอง  อันดับ 4  ของภาคเหนือค่ะ  packpam ขอถ่ายรูปไว้ นำมาฝากตามสัญญาค่ะ

เครื่องร่อนหน้าตาเท่ห์มาก เพิ่งเคยเห็น ได้อันดับ 4 แสดงว่าไม่ธรรมดา
เป็นการเปิดโลกทัศน์  ของเรา  ขอบคุณที่นำรูปมา แชร์ ค่ะ

ตอบกลับ 96# tudtu

ขอบคุณpackpamมากนะคะที่นำภาพบรรยากาศมาให้ดู

ไม่อยากเชื่อเลยว่าได้ไกล ระยะเท่าไหร่ครับ แต่ก็ดีใจด้วยครับ เดี๋ยวลองทำดู

เตือนนักเรียนให้ระวังอย่าเหยียบเส้นตรงจุดปล่อยเครื่องร่อนนะคะ  ในการแข่งขันที่ภาคเหนือเกิดการฟาวล์ตรงจุดนี้มาก  น่าเสียดายเราปล่อยได้แค่ 3 ครั้งเท่านั้น   .....เป็นกำลังใจให้นะคะ

ขอเอาใจช่วยครับ บอกลูกศิษย์ว่าอย่าตื่นเต้น การพุ่งห ...
admin โพสต์เมื่อ 2012-11-16 08:42

ในวันแข่งขันเด็กจะตื่นเต้น ตื่นสนาม คุณครูอย่าลืมเตือนเด็กตามคำแนะนำของadmin นะคะ    ที่ผ่านมามีอยู่หนึ่งโรงเรียนร่อนได้ไกลมากแต่ร่อนออกนอกเส้นที่กำหนดไว้(นอกสนาม)ทั้ง 3 ครั้ง
เสียดายแทนค่ะ.

กลับไปยังรายบอร์ด