กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
A6 ที่จะเข้าร่วมจับเวลา
2012-10-30 20:44

บนซ้าย  International A6       บนขวา Jerry combs A6
ล่างซ้าย Bill gowen A6           ล่างขวา Nawamin94 A6

หลังเก็บร้านกลับบ้านก็เย็นแล้ว  บึ่งรถเข้าไป รพ.นพรัตน์ก็ค่ำแล้วแต่ก็พอมีภาพมาฝาก  ลมนิ่งดีมาก
ลำที่ 1  ลองยาง 1/24 นิ้ว ยาว 9 1/2 นิ้ว หมุน 500 รอบดูเหมือนไม่มีแรง  แต่ยางขนาด 1/16 นิ้วบินได้ดีทีเดียว

ลำที่ 2  ใช้ยาง 1/16 นิ้ว ยาว 9 นิ้ว หมุน 750 รอบ

ลำที่ 3

ลำที่ 4  Nawamin94 A6 บินไม่ได้ปรับจนเสาหน้าต่ำกว่าเสาหลังเลย  อาจจะเป็นเพราะปัญหาเรื่อง CG ไม่ถูกตำแหน่งและเราไม่มีแบบแปลนต้องปรับแก้นิดหน่อย

ยังเหลือเวลาอีก 1 วัน  แต่ทราบวิถีการบินของแต่ละลำแล้ว  ไม่รู้จะทันจับเวลาหรือเปล่า  มาลุ้นกันครับว่าพรุ่งนี้ผมจะเก็บร้านทันมั้ย
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)
rubberairplane@windowslive.com

เจอปัญหาเดียวกันครับ น้ำหนัก(รวมยาง)ประมาณ 2.7กรัม ยาง 1/24" น่าจะไหว แต่เอาเข้าจริงไม่ไหว น่าจะมาจากใบพัดที่เป็นลักษณะแบนๆ ยาง 1/16" ก็ใหญ่ไปหน่อย วันนี้ลองบินครั้งแรก 1 นาที 10วิ สถานที่ไม่อำนวยพรุ่งนี้หาใหม่ เหมือนตอนเด็กๆเรียนหนังสือเลยครับ ส่งการบ้านตอนวันสุดท้าย

แยกร่างเตรียมพร้อม
2012-10-31 10:11

ยาง 1/16" 20" (loop) 800รอบ ใบพัดตามแบบแต่ทำให้แข็งแรงขึ้น หางยังหนักอยู่ หมุนยางเองปล่อยเองถ่ายเอง สภาพแสงมืดกว่าที่เห็นนะครับ

เปลี่ยนใบพัดเป็นใบบานๆ บินดีขึ้น บินช้าลงนิดหน่อย  ยางขนาดและรอบยางเท่าเดิม ไม่สามารถปรับเสายึดปีกเพื่อให้เครื่องบินไต่ขึ้นช้าๆ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ดุท่าทางการบินแล้วผมว่าเกิน 1 นาทีแน่นอนครับ  เสียดายไม่มีสถานที่  นี่ขนาดชนยังจะขึ้นอยู่
rubberairplane@windowslive.com

หลังจากส่งเวลาไปแล้วต่อไปเป็นภาพรวมทั้งหมดเมื่อเย็นมาฝาก  วันนี้โชคดีมากไม่มีลมเลย
ชุดแรกเป็น รุ่น Bill gowen A6

ชุดสองเป็น รุ่น International A6

ชุดสามเป็น รุ่น Jerry combs A6

ส่วน Nawamin94 A6 บินไม่ขึ้นครับต้องมาปรับแก้ก่อนเดี๋ยวเอาภาพมาฝากครับ กะว่าจะตัดหางออกสักหน่อย

ผมกลับมาอ่านกระทู้นี้หลายครั้งหลายครา  ประทับใจคุณ i2k ในการนำเสนอข้อมูลเรื่องน้ำหนัก  เรื่อง CG และการแก้ปัญหามาก  ผมยังไม่ได้ลงละเอียดขนาดนั้น  และหวังว่าท่านผู้อ่านกระทู้นี้คงได้ประโยชน์มากทีเดียว  ครั้งหน้าส่งเข้ามาแข่งเยอะ ๆ นะครับ

ส่วนแบบที่ผมจับโน่นชนนี่เป็น Nawamin94 A6 นั้นผมแก้โดยการตัดหางออก 1 1/2 นิ้ว เลื่อนปีกไปข้างหลัง 2 นิ้ว และลดมุมยกแกนหางลงจากเดิม 3 องศา  ให้เป็นแนวเดียวกันกับลำตัว  ใช้ยางขนาด 1/16 นิ้ว ยาว 7 นิ้ว CG อยู่ห่างจากแกนใบพัดมาด้านหลัง 6 1/2 นิ้ว เลยลำตัวไปด้านหลังเลย  คาดว่าถ้าเปลี่ยนยางที่ยาวกว่านี้ เช่น 10 นิ้ว CG คงขยับขึ้มมาหน่อย  ลำนี้น้ำหนักอยู่ที่ 2.79 กรัมเลยทีเดยว

Nawamin94 A6
เพื่อให้กระทู้ของผมในส่วนที่ร่วมสร้าง A6 ร่วมแข่งขัน  ลำนี้ออกแบบเองและยังบินไม่ได้ในช่วงแรกหลังจากจบการแข่งขันก็กลับมาแก้ไขใหม่ และไปทดสอบเมื่อเย็นนี้เอง

แตน่าเสียดายรอบสุดท้ายกะจัดเต็ม แต่แล้วผมก็สูญเสียมันไปทิ้งไว้เพียงความทรงจำ

กลับไปยังรายบอร์ด