กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

การแข่งขันเครื่องบินในร่มของ Easyairplanes.com ครั้งที่ 1

Easyairplanes.com จัดการแข่งขันเครื่องบินในร่มประเภท A-6 ครั้งที่ 1 ระหว่างวันที่ 15-31 ต.ค. 2555 ตามกติกาต่อไปนี้
ตัวเครื่องบิน
1. พื้นที่ปีกไม่เกิน 30 ตารางนิ้ว
2. โครงสร้างทำจากไม้บัลซ่า ยกเว้นลวดแกนใบพัดและชุดรองลื่น (Bearing) ที่เป็นโลหะได้ บุด้วยกระดาษ
3. ไม้ที่ใช้ต้องมีขนาดไม่ต่ำกว่า 1/16” ยกเว้นใบพัดกับไม้เอ็นปีกที่ใช้ขนาด 1/32”ได้
4. ไม้ใบพัดต้องเป็นแผ่นแบนและเส้นผ่าศูนย์กลางใบพัดต้องไม่เกิน 6 นิ้ว
5. ลำตัวช่วงที่ใส่ยางยาวไม่เกิน 6 นิ้ว
5. น้ำหนักที่ไม่รวมยางต้องไม่ต่ำกว่า 1.2 กรัม
วิธีการแข่งขัน
1. ผู้เข้าแข่งขันสามารถส่งเครื่องบินเข้าแข่งได้โดยไม่จำกัดจำนวน
2. การแข่งขันเริ่มจากเวลา 08.00 น.ของวันที่ 15 ต.ค.และสิ้นสุดในเวลา 20.00 น.ของวันที่ 31 ต.ค. 2555
3. การจับเวลาเริ่มเมื่อปล่อยเครื่องบินออกจากมือและหยุดเมื่อเครื่องบินสิ้นสุดสภาพการบิน
4. ให้ผู้แข่งขันแจ้งเวลาบินที่ทำได้ดีที่สุดมาที่  easyairplanes.com พร้อมภาพถ่ายและรายละเอียดของเครื่องบินที่ใช้เช่นเป็นแบบใด น้ำหนักเครื่องบิน จำนวนรอบยาง ฯลฯ
กติกาและวิธีการแข่งขันอาจมีการเปลี่ยนแปลงบ้างจนกว่าจะถึงเวลาเริ่มการแข่งขัน

*เพิ่มเติมเพื่อความเข้าใจ*
                              ขอให้เข้ามาติดตามดูที่นี่เผื่อจะมีการแก้ไขหรือเปลี่ยนแปลงข้อมูลครับ

1.สถานที่แข่งขันตามที่ท่านสะดวก ไม่ต้องเดินทางมาที่ กทม.ครับ ส่งแต่เวลาที่ดีที่สุดมาให้
2. ผู้ที่ชนะเลิศก็คงมีรางวัลให้เล็กน้อย ไม่เน้นเรื่องนี้เพราะไม่อยากให้แข่งกันแบบเอาเป็นเอาตายเพื่อจะเอารางวัลกันครับ
ผู้ที่เข้าแข่งขันแต่ยังไม่มียางขนาดเล็ก 1/20" และ 1/16" ขอให้แจ้งชื่อที่อยู่มาทางเมล์ของผมโดยตรงนะครับ จะได้จัดส่งให้
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

สำหรับกิจกรรมของ สพฐ. ที่จัดการแข่งขันนั้น โรงเรียนไหนที่อยากลองศึกษาและสัมผัสกับคำว่า "มาตรฐานสากล" คือ เครื่องบินยางที่เขาเล่นกันทั่วไปและเป็นแบบมาตรฐาน ก็ลองให้เด็ก ๆ ลองฝึกทำ A-6 กันดูแล้วส่งเข้าร่วมกิจกรรมในบอร์ดแห่งนี้  นี่เป็นครั้งแรกที่ท่าน Admin ได้จัดขึ้น  ไม่มีแพ้คัดออกครับ  เพียงแต่มีความซื่อสัตย์ต่อตนเอง ท่าน Admin อาจจะไม่มีโล่รางวัลให้ท่านแต่สิ่งที่จะได้รับในอนาคตไม่ใช่เพียงการแข่งเฉพาะสมาชิกในบอร์ดเท่านั้น ท่านจะได้รับกับองค์ความรู้จากสมาชิกต่าง ๆ มากมาย  ทั้งอาจารย์ ทั้งนักเรียน และบุคคลทั่วไป ถ้าเราเข้าร่วมการแข่งขันกันเยอะ ๆ มีกิจกรรมที่แน่นอนเราสามารถขอการสนับสนุนจากภาครัฐและเอกชน  จัดการแข่งขันประจำปีมีหลายหลายรุ่นเหมือนต่างประเทศเขาทำกัน  พอเราจับกลุ่มกันได้  เด็ก ๆ ก็มีเวทีไม่ใช่รอแค่งานของ สพฐ. 1 ปีมีครั้งจบแล้วจบเลยไม่รู้จะไปแสดงความสามารถที่ไหน  ก็มาที่นี่  งานนี้อยากเชิญชวนเข้าร่วมแข่งขันนะครับ

ค่อย ๆ ทำที่บ้านวันละนิดวันละหน่อย  ซอยไม้ให้ได้ตามกฏ  ความยาวให้ได้แบบแปลนก็ DL เอาที่ผมทำ link ไว้ให้ทำลำง่าย ๆ ก่อน  ถ่ายภาพให้เป็นหลักฐาน  ส่งแบบแปลน น้ำหนัก รายละเอียดของยาง  แล้วก็บินทดสอบ  ท่านจะบินกี่รอบก็ได้เอาดีที่สุดแต่ขอเป็น ในร่มนะครับหาหอประชุม  โรงยิมถ่ายมาเดี๋ยวไปถ่ายข้างนอกลมหอบไปจับเวลาจนบินหายนี่ไม่ได้
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)
rubberairplane@windowslive.com

อยากไปครับ

ผมจะพยายามทำให้ทันส่งครับ  แล้วกระดาษที่บุเครื่องบินจำกัดหรือไม่ครับว่าเป็นต้องของในไทยหรือของนอกครับ  ในครั้งนี้เพื่อไม่ให้เป็นการได้เปรียบเสียเปรียบซึ่งกันและกัน
      กระผมขอเสนอว่าให้ใช้ของในไทยก่อนเช่นกระดาษแก้ว  กระดาษว่าว หรืออนุโลมให้ใช้ Esaki ได้อะไรเช่นนี้อ่ะครับ  แต่ถ้าไม่จำกัดก็ไม่เป็นไร  กระดาษนอกผมก็พอมีครับ(ก็ท่าน Admin แหละครับที่จัดให้เมื่อนานมาแล้ว)  อิอิอิ  เป็นข้อเสนอนะครับผู้เข้าแข่งขันทุกท่านไม่ต้องซีเรียส
      ที่ 1  ท่าน Admin จัดรางวัลให้
      ที่ 2  ผมจัด Ornithopter ให้  เป็นรางวัลปลอบใจเลยเป็นไงสนใจมั๊ยครับท่าน(คำตัดสินของท่านAdmin ถือเป็นคำชี้ขาดครับ)
2012-10-11 18:39
2012-10-11 18:39

ที่ 3  และรางวัลชมเชยใครจะเป็นผู้จัดเอ่ย!
     ตอนนี้ผมเริ่มทำของรางวัลแล้ว  และก็เริ่มทำลำ A6 มันตอนเย็นนี้เลยครับแต่ต้องขอเลือกแบบก่อน  ค่อยๆทำครับ  ใจเย็นๆ

เรื่องกระดาษนั้นไม่จำกัดว่าเป็นของนอกหรือในเพราะเรากำหนดน้ำหนักขั้นต่ำไว้แล้วครับ ดูจากพื้นที่ปีกและแพนหางแล้วนี่ เครื่องบินที่ใช้กระดาษ Esaki บุคงจะได้เปรียบเรื่องน้ำหนักเบากว่าจิ๊ดเดียว
ขอเวลาหาข้อมูลหน่อยจะเปรียบเทียบให้ทราบครับ

ว่าแต่คุณ i3k ไม่แข่งหรือครับ
big10376@gmail.com

วันนี้เป็นวันเริ่มต้นก็เลยเอาเครื่องที่ทำเสร็จแล้วมาทดสอบครับ

ใช้ยางขนาด 1/20 นิ้ว ยาว 9 นิ้ว ในการบินทดสอบที่เห็นหมุนยาง 600 รอบซึ่งก็บินได้เกือบๆ 1 นาทีแต่เมื่อลงมาถึงพื้นแล้วยังเหลือรอบยางอยู่เยอะมาก น่าจะประมาณ 100 รอบ แสดงว่ายางยังแรงไม่พอหรือไม่ก็ยาวไป ต้องปรับแต่งอีกพอควร

บินนิ่งดีครับ  ลำของผมขอทำให้เสร็จก่อนแล้วจะนำข้อมูลมาลงครับ
rubberairplane@windowslive.com

เปลี่ยนไปใช้ยาง 1/16" แต่เพิ่มความยาวเป็น 10 นิ้วแล้วลดความสูงของเสาปีกด้านหลังลง 1/32" ด้วยรอบยาง 600 รอบเท่าวันก่อนปรากฏว่าบินขึ้นไปเกือบๆถึงหลังคา เวลาน่าจะสองนาทีได้ ตอนลงมานั้นใบพัดหยุดหมุนพอดี เสียดายว่าไม่มีวิดีโอให้ดู
ใครที่จะส่งเวลาเข้ามาก็ต้องให้เกินสองนาทีนะครับ

ผม i2k เข้าร่วมแข่งขันแน่นอนครับ

ท่าน admin ยางยาว 10" หมายถึง 10" เส้นเดี่ยวหรือ loop ครับ

ท่านที่ไม่สามารถชั่งน้ำหนักได้ละเอียด ไม่ต้องกังวลว่าจะผิดกติกาทำออกมาแล้วเบากว่า ผมดูจากที่ฝรั่งทำหนัก 1.2g เขาใช้วัสดุแบบเดียวกับที่เราใช้ กระดาษก็หนักพอกันแต่ไม้เบากว่าที่เราใช้ 2-3 เท่า ผมทำออกมายังไม่บุกระดาษยังไม่ประกอบร่างก็มากกว่า 1.5g แล้วครับ

กลับไปยังรายบอร์ด