กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบท่านKanongครับ  หากใช้ทั้งชุดใบพัดผิดกติกา  แต่หากจะนำเข้ามาแข่งให้ใช้แต่ใบพัดอย่างเดียว  ท่อใบพัด ชุดรองกันลื่น  แกนเหล็กต่างๆให้นำมาประกอบในสนามนะครับ หัวที่สวมกับไม้ที่ติดมากับชุดใบพัดก็ใช้ไม่ได้นะครับ  เด็กๆต้องติดกาวต้องตัดวัดหามุมเองครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

พี่ tom  ครับ พอดีผมได้ไปตัดไม้ลำปอมาตากแห้ง
  แล้วตัดครึ่ง ถ้าจะนำมาเข้าแข่งขัน จะผิดกะติกาไหมครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ก่อนอื่นผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่กรรมการ  
แต่เท่าที่ผมเคยคุยกับท่านอาจารย์ที่ต้องดูแลและเกี่ยวข้องเกี่ยวกับการตีความเรื่องวัสดุไหนที่ไม่ผิดกติกาบ้าง  ไม้ลำปอใช้ได้ครับเพราะไม่ได้มีการขึ้นรูปมาโดยเครื่องจักรเพราะเราได้พยายามคัดเลือกจากธรรมชาติซึ่งตรงตามจุดประสงค์ที่ให้ใช้ของที่มียกเว้นไม้บัลซ่า  เท่าที่ผมทราบมาที่จ.ชัยภูมิ บ้านผมเด็กๆใช้ไม้ลำปอเพียบเลยครับในการทำเครื่องร่อน  เครื่องบินยาง  แต่อย่างไรก็อย่ามองข้ามไม้ สโน นะครับ  คำตอบผมอาจจะไม่ถูกต้องนักต้องรอผู้รู้หรือผู้ที่เคยส่งเด็กเข้าแข่งขันช่วยแจ้งประสบการณ์อีกทีครับ  ผมเป็นเพียงแค่ผู้ช่วยแนะนำการทำเครื่องร่อน  เครื่องบิน  เพื่อใช้เป็นแนวทางเท่านั้นครับ(และผมได้ข่าวมาว่าลำต้นสโนที่ใหญ่ๆสามารถนำมาซอยเป็นแผ่นและนำมาเข้าแข่งขันได้ด้วยอันนี้ต้องรอผู้รู้ช่วยแจ้งให้อีกทีครับ)  

มาดูเครื่องร่อนไม้สโนต้นแบบของผมดีกว่า  ไม่ต้องซอยเลยผมเลือกตัดเอาจากลำต้นแห้งๆริมคลองเลยเลือกเอาลำต้นที่แห้งสนิทแล้ว  อย่าเอาที่แห้งกรอบจนเกินไปนะครับ เพราะจะเปราะหักง่าย อิอิอิ
ตามกติกาครับปีกกาง  30-50 ซฒ. ลำตัวยาวไม่เกิน 50 ซม. และน้ำหนักก็ไม่เกิน 30 g แน่นอนครับ  
2012-8-27 12:40

ดินน้ำมันถ่วงหัว

ไม้ไม่ตรงเลยครับ

ด้านหน้า

ลำนี้ผมออกแบบเองครับและผมวาดแบบลงบนโฟมเลย  เราสร้างเครื่องร่อนได้ก็ต้องออกแบบเองได้ด้วยนะครับ  ไม่ยากเลยเดี๋ยวผมจะโพสต์ไว้ให้เป็นแนวทางนะครับ
ส่วนการร่อนนั้นร่อนดีเกินคาดมากๆเลย  รอชมคลิปนะครับ

ขอเรียนถามคุณต้อมหน่อยครับ
1.การหาจุด CG  ต้องหาก่อนติดปีกหรือหลังติดครับ (เครื่องร่อนที่ขว้างด้วยมือหรือยิงด้วยยางครับ)
2.เครื่องร่อนที่ติดใบพัด ประเภทบินนาน สนามแข่งขันน่าจะเป็น Indoor ส่วนบินไกล สนามแข่งขันน่าจะเป็น Outdoor อันนี้ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ

ขออนุญาตตอบข้อ 2
ถ้าการแข่งนักบินน้อยของสพฐ.ผม Download กติกามาจาก Sillapa.net อะครับ รวมอยู่ในหมวดวิชาวิทยาศาสตร์ ลอกมาเฉพาะข้อ 1-2 แล้วกันนะครับ

กติกาทั่วไป
1.สถานที่จัดการแข่งขันเครื่องร่อนและเครื่องบินพลังยาง(กิจกรรมที่ 1-5) จัดการแข่งขันในอาคารเอนกประสงค์หรือโรงยิมเนเซียม
2.สถานที่จัดการแข่งขันเครื่องบินเล็กบังคับด้วยวิทยุ (กิจกรรมที่ 6-7) จัดการแข่งขันภายนอกอาคาร ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศและดุลยพินิจของคณะกรรมการ

รบกวนสอบถามนิดนึงเกี่ยวกับกติกานะครับ
   เครื่องบินนานและบินไกลครับ โรงเรียนของผมเป็นโรงเรียนขยายโอกาสได้แข่งไหมครับ
แบบที่มีล้อนะครับ

แข่งได้ครับ คัดเลือกแยกกันครับ สพท.แข่งกับ สพท. ส่วน สพม. ก็แข่งกับ สพม. ครับ  ขอให้โชคดีนะครับ

อีกลำเครื่องร่อนระดับมัธยมครับ  ลำตัวไม้ลำปอ  ขนาดตามกติกา สพฐ. ร่อนดีอีกเช่นกันครับ  แต่ผมถ่ายคลิปไม่สะดวกจริงๆ  ทุกลำที่ผมนำมาให้ชมสามารถปรับแต่งการบินได้ตามต้องการครับ
ตามกติกาปีกกาง 30-50 ซม.
2012-8-31 09:15

ยกมุมปีก

ต่อครับอีกหลายๆมุม
2012-8-31 09:16

ถ่วงหัวด้วยดินน้ำมันสะดวกปลอดภัยครับ

วิธีการทำเครื่องร่อนของผม  หลังจากที่ผมตัดชิ้นส่วนต่างๆครบหมดแล้ว  ผมจะทำการติดปีกหน้า  แพนหางระดับ  แพนหางดิ่ง  หลังจากได้รูปแบบเครื่องร่อนที่ผมต้องการแล้วค่อยทำการเอาดินน้ำมันถ่วงหัวหา C.G. ภายหลังครับ  
ปีกหน้า  ทำหน้าที่ที่สร้างแรงยกให้กับเครื่องบินหรือเครื่องร่อน
แพนหางระดับ(ผมขอยกเลิกคำว่าปีกหลังนะครับเพื่อไม่ให้สับสนเข้าใจผิด) ทำหน้าที่ในการควบคุมทิศทางในแกนต่างๆ แพนหางระดับทำหน้าที่เยอะเหมือนกันครับ เช่นควบคุมทิศทางการบินไม่ให้ควงสว่าน  สร้างแรงยกให้เครื่องบินเวลาTake off(บินขึ้นฟ้า) เป็นต้น   
แพนหางดิ่ง ทำหน้าที่ในการควบคุมทิศทางในการบังคับเลี้ยวซ้าย-ขวา
รอชมคลิปให้ผมหาสถานที่เหมาะๆก่อนนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-9-2 23:39 โดย drp

เห็นซ้อมกันใหญ่ ก็เลยนัดกับเด็กๆมาลองทำลำแรกกันกับกติกาใหม่ครับ
ติดล้อตามกติกา ชั่งได้ 16.4 กรัม ใช้ไม้ไผ่ทำลำตัว ปีกใช้โฟม ใช้ยางวงครับ
ลำแรกก็ไปซะแล้วครับ

บินสวยดีครับอาจารย์
rubberairplane@windowslive.com

กลับไปยังรายบอร์ด