กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ไม่ลอง search ดูล่ะครับ มีขายอยู่หลายแห่ง
ราคาก็อยู่ระหว่าง 690-1200 สำหรับ digital scale ที่วัดได้ถึง 200g และละเอียดถึง .01g ครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ไม่ได้โฆษณาให้เว็บพี่เขานะครับแต่ผมก็ขับรถไปเอาจากบ้านพี่เขาเลย
http://www.sawangha.com/store/pr ... %A5-1235009-th.html
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)
rubberairplane@windowslive.com

ควรเลือกเครื่องชั่งที่มีช่วงวัดให้ตรงกับการใช้งาน เลือกเครื่องที่วัดได้สูงสุด 100 กรัมก็พอ (นอกจากจะเอาไว้ชั่งของอื่นๆด้วย) เพราะว่ามันจะแม่นยำมากกว่าเครื่องที่วัดได้น้ำหนักมากๆ ถ้ามีฟั่งชั่นปรับเทียบน้ำหนักได้ (Calibrate) ก็จะดี แต่ต้องซื้อตุ้มน้ำหนักมาตราฐานเพิ่ม อย่านึกว่าเป็นตัวเลขแล้วจะแม่นยำนะครับ ทศนิยมละเอียดก็ไม่ได้แปลว่าแม่นยำ อยู่ที่ตัวเซนเซอร์วัดว่ามันเที่ยงตรงขนาดไหน  เป็นตัวเลขก็แค่สะดวกเท่านั้น

ปรกติผมจะใช้วิธีชั่งอุปกรณ์แแยกเป็นส่วนๆ แล้วบันทึกไว้ เช่นใบพัดหนักเท่าไร, ยาง 1 เส้น หนักเท่าไร, โฟมก็ชั่งแล้วคำนวณเป็นตัวเลขไว้ เช่นโฟมแผ่นหนา 3 มิล มีน้ำหนัก 0.075 กรัมต่อตารางนิ้ว

เราสามารถประมาณน้ำหนักก่อนที่จะสร้างออกมาจริงๆ เมื่อรู้น้ำหนักคร่าวๆ เราก็จะประเมินได้ว่าจะบินได้ดีหรือเปล่า ในกรณีใช้โฟมน้ำหนักปีกก็คำนวณจากพื้นที่ปีก, พื้นที่หาง ,ใบพัด, น้ำหนักยางก็คำนวณจากว่าใช้กี่เส้น, น้ำหนักลำตัว นำมารวมกันได้ตัวเลขคร่าวๆ แต่ถ้าเป็นโครงไม้บุกระดาษจะคำนวณยากกว่า ผมว่าถ้ามีใครชั่งน้ำหนักอุปกรณ์ทุกอย่างไว้และนำมาเผยแพร่ เราก็ไม่ต้องซื้อเครื่องชั่งเลย แต่คงยากเพราะวัสดุมันหลากหลายเหลือเกิน

อยากจะประหยัดก็ซื้อเครื่องชั่งเล็กๆก็พอครับ 100กรัม ละเอียด 0.01g ราคา 500-700 ถาดจะเล็กไปหน่อยแต่ก็พอจะชั่งเครื่องบินได้ทั้งลำ

มียาง 3/16 บ้างมั๊ยครับ พอดี ทำเครื่องบินยางบินในสวน นะครับ

ก็เอายาง 3/32" ใช้ซิครับ แต่เอามาทบสองเข้ามันก็เท่ากับ 3/16" ถ้าจะหาขนาดที่ถามมาคงจะหาไม่ได้หรอกครับ

ลวดสำหรับทำฐานล้อนั้นใช้ได้ทุกขนาดแล้วแต่น้ำหนักตัวของเครื่องบิน อย่างที่ผมทำ Micro Rat ก็ใช้ขนาด 0.015" เพราะเครื่องที่ว่าหนักไม่ถึง 2 กรัม แต่ถ้าจะเอาไปใช้กับเครื่องบินที่จะแข่งในรายการ สพฐ.นั้น น้ำหนัก 15 กรัมขึ้นไปก็ต้องใช้ขนาด 0.025" หรือ 0.032" ไม่อย่างนั้นก็รับน้ำหนักตัวเครื่องบินไม่ไหว
ส่วนเข็มร้อยมาลัยนั้นไม่ทราบขนาดครับ แล้วไม่รู้ว่ามีหลายขนาดด้วยหรือเปล่า

ทำไมไม่ลองเทียบดูเองล่ะครับเพราะรู้ขนาดลวดอยู่แล้วว่าขนาดเท่าไหร่ บนไม้บรรทัดเหล็กก็มีบอกไว้แล้วว่า 1/32" นั้นมันขนาดเท่าไหน เอาเข็มที่ว่าไปทาบวัดดูก็รู้แล้วว่ามันเล็กใหญ่กว่ากันมากมั้ย ผมบอกให้ไม่ได้เพราะผมไม่รู้ขนาดของเข็มร้อยมาลัย

ท่าน admin คับ ผม อยาก ทราบว่า ลวดขนาดไหน คับ ที่เข้า ท่ออลูมิเนียม ได้คับ ?

ต้องพยายามศึกษาข้อมูลไปเรื่อยๆนะครับ
คำถามนี้เคยพบบ่อยก็เลยเขียนบอกไว้แล้วตามนี้

ท่ออลูมิเนียม
ขนาด 1/16 นิ้ว  อันละ 35 บาท
ความยาว 12 นิ้ว หนึ่งท่อใช้ทำท่อแกนใบพัดได้ประมาณ 20 อัน ข้างในมีรูขนาดพอดีกับลวดแกนใบพัด ขนาด 0.032 นิ้ว การตัดท่อนี้ใช้คัตเตอร์ขวั้นรอบๆแล้วหักเอาครับ

คงจะป็นวัยรุ่นใจร้อนเลยมองข้ามไป
แต่ว่าลวดที่ขนาดเล็กกว่าเล็กน้อยเช่นขนาด 0.025" ก็ใช้ได้เช่นกันครับ

ขอบคุณ ครับ ท่าน admin

กลับไปยังรายบอร์ด