กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-2-21 14:49 โดย Smarn

แต่ก็มีบางแบบที่จะเข้าหลักตามเอกสารที่ท่าน i2K ได้กรุณาแนะนำมา  ซึ่งผมคิดว่าจะเป็นประโยชน์มากกับตัวผมเองและท่านสมาชิกท่านอื่นที่กำลังสนใจการทำเครื่องบินยางขั้นสูง  เพราะตอนนี้ผมเอาไม้มาติดกาวนิด ๆ หน่อย ๆ มันก็บินได้  แต่ถามว่ามันจะบินได้เป็น 10 นาที เป็น 30 กว่านาทีเหมือนแชมป์โลกหรือแชมปืโอลิมปิกหรือไม่นั้นคงไม่ถึง  แ่ต่ถ้าได้ศึกษาอย่างจริงจังเหมือนที่ท่าน i2k ได้แนะนำและเผยแพร่แหล่งความรู้นี้  ผมเชื่อว่าการสร้างตามแบบของเขาเราจะเข้าใจหลักวิชามากขึ้น  กระทั่งการมาออกแบบเอง  และเผยแพร่ในวงกว้างก็จะเป็นประโยชน์ต่อคนหมู่มากแน่นอน

อย่างที่ผมเคยแนะนำการสร้าง Easy big light นั้น  ผมทำมุม Down thrust เป็น 0 องศา เสาหน้าเกือบจะเท่ากับเสาหลัง หลังจากผมได้ตำแหน่ง  CG แล้ว ถ้าแพนหาง
ระดับปกติ และติดกึ่งกลางปีกตรงตำแหน่ง CG  เวลาปล่อยเครื่องไป แรงฉุดของยางจะทำให้หัวเชิดขึ้นแน่นอน  ผมก็ใช้หลักการคานน้ำหนักเข้ามาช่วย โดยการเอาน้ำหนักของปีกมาถ่วงส่วนหัวของเครื่องบิน  นั่นคือติดปีกเลยตำแหน่ง CG มาด้านหน้า

มีเอกสารน้อยมากที่พูดถึงความสัมพันธ์ของมุม Down thrust  ตำแหน่ง CG  ตำแหน่งการติดปีก หรือตำแหน่ง NP  มันก็คงเหมือนการฝึกกำลังภายในของหนังจีนที่อาจารย์เอาวิชาไว้ในหลาย ๆ เล่ม อ่านเล่มใดเล่มหนึ่งไม่บรรลุวิชาขั้นสูง  ต้องอ่านทุกเล่ม  ฝึกไปก็ไม่สำเร็จจนต้องบอกเคล็ดวิชา  หรือทะลวงจุด ป้องกันลมปรานแตกซ่าน  ทำนองนั้น

ผมเห็นด้วยกับท่าน i2k ที่อยากให้แปลเอกสารนั้นออกมาแล้วเผยแพร่  แต่ก็กลัวปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์  ผมเองก็ไม่เก่งภาษานักก็ใช้แต่ www.google.com/translate ช่วยแต่เอกสารที่หลายหน้าก็จะแปลไม่ได้  ศัพท์บางศัพท์อาจจะแปลไม่ตรงนักแต่ก็คลำ ๆ เอา

ท้ายนี้ขอขอบคุณท่าน i2k ที่ได้เปิดประเด็นนี้และคงมีท่านผู้รู้มาช่วยแนะนำและชี้แนะเพิ่มเติมในประเด็นนี้  หรือท่าน i2k จะเพิ่มในประเด็นใดก็เต็มที่ครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)
rubberairplane@windowslive.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-2-21 14:49 โดย Smarn

ขอบคุณมากครับที่นำแหล่งความรู้มาแบ่งปันกัน  ซึ่งเอกสารเหล่านี้เป็นแหล่งอ้างอิงได้ดีทีเดียว และน้อยนักที่จะเชื่อมโยงองค์ความรู้ต่าง ๆ เข้ามาใส่กัน  คุณลักษณะของเครื่องบินในแต่ละประเภทแตกต่างกัน  ไม่ว่าจะเป็นเครื่องบินเล็กการบังคับทิศทางก็อีกแบบ  เครื่องบินยางก็อีกแบบแต่มีหลักอ้างอิงไว้  กระทั่งเครื่องบินยางที่เล่นคนละทีกันก็ต้องออกแบบที่ต่างกัน  ส่วนอากาศยานจริง ๆ ไม่ต้องพูดถึงบางแบบแพนหางไม่มีด้วยซ้ำ

ผมเองดูแบบเครื่องบินยางมาเยอะพอสมควรและ 100 % ไม่พูดถึง NP เลย  บางแบบบอกเฉพาะ CG  หรือบางแบบไม่บอกเลย  คนส่วนใหญ่ก็เลยไม่มีโอกาสทราบ  แต่สำหรับการออกแบบขั้นสูงนั้นสำคัญมาก   สำหรับขั้นพื้นฐานนั้นแต่ทำแล้วบินได้ 5-6 วินาทีนี้ก็ยิ้นแก้มป่องเลย

แต่โดยทั่วไปแล้วการหา CG เป็นเรื่องที่ง่ายต่อความเข้าใจของมือใหม่และหาได้เพียงแค่ใช้เครื่องบินยางมาวางที่นิ้ว  ส่วน NP นั้นต้องคำนวณ  ซึ่งเด็ก ๆ คงเป็นเรื่องยากที่จะเข้าใจ
เช่นข้อมูลจาก http://adamone.rchomepage.com/cg_calc.htm
2012-2-21 13:37

ดังนั้นการหา NP จะเกี่ยวกับการออกแบบเครื่องบินใน 3 ส่วนหลัก คือ พื้นที่ปีก พื้นที่แพนหาง และความยาวของลำตัว  และไม่เกี่ยวข้องกับน้ำหนักเลย  แต่ CG เกี่ยวกับความสมดุลของน้ำหนัก คำถามก็มีอยู่ว่า แล้วมันเกี่ยวอะไรกับการติดปีก  เกี่ยวอะไรกับมุม Down thrust ซึ่งเกี่ยวกับทิศทางแรงฉุดที่ฉุดเครื่องไปด้านหน้า ส่วน Left/Right thrust นั้นเกี่ยวกับการเลี้ยวซ้าย/เลี้ยวขวา

ผมเองก็จะเสริมเพียงว่า

• พวกที่เลื่อนปีกได้ เช่น Squirrel (แบบอื่น ๆ ขอละไว้ก่อน ) นั้นหลังจากประกอบชุดหางเสร็จ ติดชุดใบพัด เกี่ยวยางเข้าไป ก็หา CG แล้วเอากึ่งกลางปีกมาไว้ตำแหน่ง CG  อะไรเกิดขึ้น  .....แม้ว่าจะเอาน้ำหนักหนักเท่าไหร่มาวางตรง CG เครื่องบินก็จะไม่หัวทิ่มหรือหัวเงย คือมันอยู่แบบสมดุลของมันอย่างนี้  แต่พอทดสอบบินแล้วทำไมหัวทิ่ม บางที่หัวเชิด ก็เพราะแรงฉุดจากการทำมุมของชุดใบพัดหรือที่เราเรียกว่า Down thrust  ถ้าทำมากมันก็ดึงเครื่องลงพื้น  ดังนั้นโดนส่วนใหญ่ก็แนะนำว่าให้ทำมุมระหว่าง 3-5 องศา  และเครื่องจะบินไม่ได้เลยถ้าไม่มีมุมปะทะระหว่างอากาศกับปีกเพื่อเพิ่มแรงยกเราก็เลยหาไม้รองใต้ชายหน้าของปีก (บางแบบเช่น Easy II ไม่มีมุมปะทะแต่ใช้หลักการปรับมุมแพนหางระดับลงเพื่อให้หัวยกขึ้น)  เมื่อปรับแต่งเราก็เลยเลื่อนปีกไปข้างหน้ากรณีหัวทิ่ม  และเลื่อนปีกไปข้างหลังเมื่อหัวเชิดซึ่งเป็นการปรับตำแหน่ง CG ใหม่
  • พวกที่ติดปีกกับลำตัว (เลื่อนไปหน้าหรือถอยหลังไม่ได้) ผมอาจจะไม่มีหลักวิชามากแต่อาศัยการทดลอง ออกแบบเองและอาจจะคำนวณดูคราว ๆ ว่า พื้นที่ปีกเท่านี้  พื้นที่หางเท่านี้ควรใช้ลำตัวเท่าไหร่  บางทีผมไม่ได้สนใจด้วยซ้ำว่าพื้นที่แพนหางระดับเท่าไหร่  ใช้หลักการที่อาจารย์นพดลท่านแนะว่า แบบปกติ ใบพัดใช้ขนาด 1/3 ของความยาวปีก  ลำตัวควรจะยาวเท่ากับความยาวปีกหรือน้อยกว่าหน่อย  พื้นที่แพนหางระดับควรจะเท่ากับ 30% ของพื้นที่ปีก พื้นที่แพนหางดิ่งควรจะเป็น 30% ของพื้นที่แพนหางระดับ  ส่วนแบบไม่ปกติที่ผมทำบางทีก็ไม่เป็นไปตามนี้ก็บินได้  ท่านจะชอบพูดว่า "เราสร้างเครื่องบินยางไม่ได้สร้างยานอาวกาศ"
    ผมก็ใช้หลักเดิมคือ หลังจากประกอบชุดหางเสร็จ ติดชุดใบพัด เกี่ยวยางเข้าไป ก็หา CG แล้วเอากึ่งกลางปีกมาไว้ตำแหน่ง CG   บางแบบที่ปีกรูปร่างพิเศษผมก็หา CG ของปีกก่อน และยึด Down thrust ที่ 3-5 องศา การปรับกรณีหัวเชิด/หัวทิ่มก็จะเน้นไปที่ปรับความสูงของเสาปีกเสาใดเสาหนึ่ง เช่น หัวเชิดก็ลดความสูงของเสาหน้าลง ถ้าหัวทิ่มก็ปรับความสูงเสาหน้าขึ้น  หรือไม่ก็ไปปรับที่มุมยกของแพนหางระดับ กรณีหัวเชิดผมจะลดมุมยกแพนหางระดับลง  กรณีหัวทิ่มผมจะเพิ่มมุมยกของแพนหางระดับขึ้น  แต่ทุกอย่างที่ว่ามาเน้นไม่ให้เกิดแรงต้านมาก  เช่น ทำให้มีมุมปะทะของปีกมากซึ่งเกิดแรงยกมากก็จริงแต่แรงต้านก็เยอะเช่นกัน
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)
rubberairplane@windowslive.com

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล  
ลำที่ 2  ผมจะลองทำตามทฤษฎีที่ท่าน i2k ได้นำมาเผยแพร่  ถือว่าเป็นข้อมูลความรู้เพิ่มเติมใหม่ที่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะรู้กัน  ผมก็เป็นหนึ่งในผู้ที่ไม่รู้ข้อมูลตรงนี้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-9-29 07:51 โดย i2k

ผมสนใจทำ IKARA Butterfly เพราะว่า ดูสวยดีครับ ปีกที่กว้างแต่สั้นๆ ลำตัวยาว  ดูแล้วคล้ายผีเสื้อเหมือนกัน แต่ถ้าเลื่อนปีกออกไปด้านหลัง ก็จะเหมือนเครื่องอื่นๆแยกไม่ออก
2012-2-20 17:18

ปัญหาก็คือไม่มีแบบ แล้ว CG มันอยู่ที่ไหน หลายคนบอกว่าถ้า CG ถูกต้อง บินได้แน่นอน  ดูจากแบบ CG ค่อนไปอยู่ชายปีกด้านหลัง แทนที่จะเป็นกลางปีก หรือเพราะว่าปีกมันแบนๆ และถ้าทำมาแล้วต้องเลื่อนปีก มันจะดูไม่เหมือนผีเสื้อแล้ว

ผมได้อ่านเอกสารชิ้นหนึ่ง Wright Stuff Construction Tips (http://soinc.org/sites/default/f ... enceOlympiad5.0.pdf) ของนาย Chuck Markos (คนที่ทำ Double Whammy- Penny Plane) เอกสาร 25หน้า อธิบายพื้นฐานเครื่องบินยางและการสร้าง-เทคนิค เพื่อแนะนำให้นักเรียนทำเครื่องบินสำหรับเข้าแข่ง Science Olympiad อ่านแล้วดีมาก ไม่รู้ว่า สพฐ. มีเอกสารแบบนี้หรือเปล่า น่าจะขอแปลเป็นภาษาไทยนะครับ

ในเอกสารได้อธิบายเกี่ยวกับตำแหน่ง CG ผมขอยกมาคุยในแบบที่ผมเข้าใจ ถ้ามีข้อผิดพลาดก็โต้แย้งได้เลยครับ

ในเครื่องบินมีจุดอีกอันหนึ่ง ไม่มีใครพูดถึงกัน เรียกว่า  Neutral Point (NP) อธิบายง่ายๆ ก็เปรียบเทียบคล้ายยจุดหมุนบนกระดานหก หรือจุดฟัลครัม(fulcrum) บน คาน(level) เครื่องบินเมื่อก้มหรือเงยก็จะหมุนรอบจุดนี้

ตำแหน่งของจุดนี้ขึ้นอยู่กับขนาด,รูปร่างและตำแหน่ง ของทั้งปีกและหาง แต่ไม่ขึ้นอยู่กับน้ำหนัก

จากรูปที่ผมตัดมาจากเอกสาร จะเห็นเครื่องบิน 4 แบบ ที่มีปีกเท่ากัน แต่มีความยาวลำตัวไม่เท่ากัน ในรูปจะแสดงตำแหน่งของ NP  ไม่เท่ากัน (ซึ่งวัดจากจากชายปีกหน้า) ยิ่งลำตัวยาวมาก  NP ก็จะเลื่อนออกไปด้านหลังมาก

ในแแบบที่ 1 และ 3 ลำตัวยาวเท่ากัน แต่แแบบที่ 1 หางใหญ่กว่า NP ก็จะอยู่ห่างออกไปมากกว่า

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ CG ** ปรกติแล้วเราจะต้องให้ CG อยู่ด้านหน้าของ NP คือไปทางหัว โดยทั่วไปจะมีระยะห่างจาก NP ไม่เกิน 10% ** และโดยทั่วไปก็จะให้ CG อยู่บนปีก

CG จะอยู่เลยออกมาทางด้านหลังเกินตำแหน่ง NP ไม่ได้เลย เครื่องบินจะไม่สมดุลย์ เป็นสมดุลย์ของแรง แรงยกที่ปีก, น้ำหนัก และแรงที่เกิดจากหางที่ทำมุม

ในแบบแปลน เขาได้ทำการกำหนดตำแหน่ง CG มา ถ้าเราเลื่อนปีกไปข้างหน้าหรือถอยหลัง NP ก็เปลี่ยนไป, CG ก็จะเลื่อนตาม สมมุติว่าเราทำเครื่องบินแล้วหางหนัก และใช้วิธีเลือนปีกไปด้านหลัง   ตอนนี้ CG ได้เปลี่ยนตำแหน่งเลื่อนขึ้นไปทางชายปีกหน้าแล้วครับ

พูดง่ายๆว่า ถ้าเราใช้วิธีปรับ CG โดยการเลื่อนตำแหน่งปีก CG มันก็จะหนีห่างเราไปอีก

ถามว่าทำแบบนี้ไม่ได้หรือ ได้ครับ ถึงแม้มันจะเลื่อนไป ก็ต่างกันไม่มาก บินได้ แต่ถ้าเลื่อนมากๆ ตำแหน่งปีกก็จะต่างจากแบบไปมาก ผลก็คือ Characteristics ต่างกัน "บินไม่เหมือนกัน" และ ผีเสื้อก็จะดูไม่เหมือนผีเสื้อแล้ว

ถ้า  CG ห่างจาก NP มากๆ เครื่องก็จะขาดเสถียรภาพ

ย้อนกลับมาเรื่องกระดานหก แบบที่อยู่ในสนามเด็กเล่น กระดานหกมีคานสองข้างที่ยาวเท่ากันและมีจุดหมุนตรงกลาง แต่ถ้าเราทำให้คานยาวไม่เท่ากัน เด็กที่นั่งอยู่ฝั่งที่ยาวกว่า แม้จะตัวเบากว่าอีกฝั่งหนึ่ง ก็สามารถทำให้คานต่ำลงได้เหมือนกัน

ยิ่งคานยาวมากก็ยิ่งตอบสนองได้ไว ไม่ค่อยนิ่ง เครื่องชั่งแแบบแขวนก็เหมือนกัน

ถ้าใบพัดอยู่ห่างจากปีกมาก (จุดหมุนต่างๆอยู่บริเวณปีก) เมื่อมีปัญหาที่ส่วนหน้า เช่นใบพัดแกว่ง,สั่น แม้น้อยนิดแต่ก็จะมีผลต่อเครื่องบินมาก ทำให้เครื่องบินบินไม่นิ่ง กลับกันถ้าเราติดปีกห่างจากหางมากๆ เมื่อมีปัญหาที่ส่วนหลัง ก็จะมีผลทำให้เครื่องบินไม่นิ่งอีกเหมือนกัน

การแก้ปัญหา CG ด้วยการเลื่อนปีก กรณีส่วนหางหนัก แก้โดยติดปีกเลื่อนไปทางด้านหาง สิ่งที่จะต้องแก้ไขเพิ่มเติม ก็คือจะต้องเพิ่มพื้นที่แพนหางให้มากขึ้น (ซึ่งก็จะทำให้น้ำหนักส่วนหางเพิ่มขึ้นอีก)

ในแบบที่เขากำหนดตำแหน่งปีกมาแล้ว เป็นตำแหน่งที่เหมาะสมที่สุด การแก้ปัญหา CG โดยการถ่วงน้ำหนักเพิ่มขึ้น 10-20 %  น่าจะเป็นวิธีที่ควรพิจารณาก่อน

ถ้าสังเกตุเครื่องบินพวกบินนานๆ  (Indoor duration) จะเห็นเป็นลำตัวยาวๆ เพราะต้องการสร้างให้มีประสิทธิภาพมากๆ เกิดแรงต้าน(Drag)น้อย CG จะอยู่ด้านหลังเลยปีกออกไปอีก  เพื่อให้มุมปะทะของปีกและหางมีค่าน้อยที่สุด บินไม่ร่มไม่ต้องระวังเรื่องเสถียรภาพมาก เพราะไม่มีลมมาปะทะ

ใครบอกว่าเครื่องบินยางเล่นง่าย ผมว่ามันยากที่สุดครับ ต้องมี down thrust, left thrust, CG ต้องให้ถูกต้อง, บางทีปีกก็ต้องบิด ทั้งปีกซ้าย ปีกขวา, ทำ wash-in, wash-out, หางก็ต้องบิดอีก, ไม่มีความสมมาตร ทำไปทำมาดูแล้วแปลกๆ, ที่ยากเพราะว่ามันต้องมีการปรับแต่งก่อนบิน เมื่อปล่อยบินออกจากมือแล้วก็หมดสิทธิ์ ไม่เหมือนเครื่องบินอื่นๆ พวกที่ควบคุมด้วยวิทยุ บินไปแล้วยังปรับแต่งได้ แก้ไขตอนบินได้ โดนลมปะทะก็ยังแก้ไขให้กลับมาบินได้

@Smarn
ผมแก้ปัญหาโดยการปรับหาง ให้บินวงกว้างกว่าเดิม เข้าใจว่าเป็นผลของแรงบิดใบพัดที่มากตอนเริ่มต้น (ใบพัดขนาด 6" ถือว่าใหญ่เมื่อเทียบกับปีก  7.5" )ที่ทำให้เอียงเครื่องหัวทิ่ม ซึ่งอาจยังแกัไม่ถูกหรือไม่พอ (โดยการดัดชายปีกหลังด้านซ้ายลง) ต้องหาที่กว้างลอง และหมุนยางให้มากขึ้นอีกถึงจะพิสูจน์ได้

ส่วนเรื่อง down thrust ผมตั้งตั้งใจให้เป็น "0" ตั้งแต่เริ่มแล้วครับ ถ้าดูจากรูป ตัวยึดที่ใช้ลวดถึง 2 เส้น และยังมีเข็มฉีดยาเป็นตัวรั้งดีงไว้ มันแน่นหนามาก ถ้าคิดจะปรับด้วยมือยังไม่ได้ ในแปลนมันไม่ได้บอก down thrust ไว้ ทั้งๆทีบอกรายละเอียดหลายอย่าง (หรือมันอาจจะบอกไว้ในกระดาษคู่มือการสร้าง)จะมีก็แต่อาการเครื่องสั่น เพราะว่าลืม  balance ใบพัด ทำแล้วก็หายสั่น

@tom
ผมว่าการแก้ปัญหา CG โดยการเลื่อนปีกไปหน้าหรือหลัง เพราะว่าหัวหนักหรือหางหนักไป อาจจะไม่ใช่วิธีที่ถุกต้องนักครับ ควรจะใช้วิธีถ่วงน้ำหนัก โดยเฉพาะเครื่องบินที่เราทำตามแบบแปลนที่มีคนออกแบบไว้ ผมว่ามีหลายคนสงสัยว่าทำไม  CG บางแบบอยู่ที่กลางปีก บางแบบอยู่เลยไปทางชายปีกด้านหลังหรือเลยปีกออกไป  (อย่างเจ้า  buttefly,junior)น่าจะเป็นข้อสนทนาได้ ขอเวลาพิมพ์ก่อนครับ

น้ำหนักเครื่องบิน (g)
ปีก 0.45
ชุดหาง 0.25
ลำตัวรวมตัวยึดทั้งหมด 0.50
ใบพัด 0.70
ยาง 0.50

ผมใช้ตราชั่งที่เป็นตุ้มน้ำหนัก แบบที่นักเรียนมัธยมใช้ในห้องทดลอง ความละเอียด 0.05 g (ตุ้มน้ำหนักอันเล็กที่สุด) ศึกษาภัณฑ์น่าจะมีขาย  ใช้ยากนิดหน่อย ความละเอียดสู้ดิติตอลไม่ได้ แต่ความเที่ยงตรงอาจจะดีกว่าเพราะใช้ตุ้มน้ำหนัก (และขึ้นอยู่กับคนวัด )ไม่ต้องใช้แบตฯ คนไทยผลิต เก็บไว้อีก 20 ปีก็ไม่พัง

ที่ผมติดปีกถอยร่นมาด้านหลังเพราะชุดใบพัดผมเบามากๆผมต้องเอาฟรอยอลูมิเนียมมาช่วยถ่วงครับยังหนักแค่ 0.87 g
2012-2-20 10:19

2012-2-20 10:19

และผมเช็ค C.G.แบบเครื่องบินยางพื้นฐานคือประมาณครึ่งนึงของปีกหน้าครับ  ซึ่งรุ่นนี้ผมไม่แน่ใจว่าต้นฉบับเขาใข้ทฤษฎีลมใต้ปีกหรือไม่  ผมดูที่ต้นฉบับชุดใบพัดที่ใช้ของเขาเป็นพลาสติกแข็งนะครับแบบสวมเอาจึงมีน้ำหนักมากกว่าชุดใบพัดของผมมากดังนั้นของเขาจึงไม่ต้องถอยร่นไปด้านหลังมากเหมือนของผม
ขอบคุณสำหรับคำชมครับ ที่ผมทำเร็วเพราะผมเคยทำแบบที่คล้ายๆกันมาก่อนครับ  การลงมือทำบ่อยๆย่อมได้ความชำนาญติดตัวครับ  ผมเองก็ต้องฝึกอีกเยอะเหมือนกันครับ
ส่วนเรื่องทฤษฎีลมใต้ปีกนี้ต้องให้ท่าน Admin หรือคุณ Smarn ช่วยอธิบายแล้วหล่ะครับ

การที่หมุนยางเยอะแล้วเครื่องยังไม่ไต่ระดับเพราะตอนที่แรงยางเยอะนั้นได้ดึง (รั้ง) ลวดที่ทำเป็นที่รองรับเพลาของแกนใบพัดงอมาข้างหลังตามแรงยาง ทำให้ Down thrust มีมุมต่ำลง (แรงฉุดฉุดเครื่องลง) แต่ที่ยังบินได้เพราะมุมปะทะที่ปีกที่เสาหน้าอาจจะสูงกว่าเสาหลัง  และแรงยกที่เกิดจากปีก

พอยางคลายตัวออกเรื่อย ๆ ทำให้ลวดหายงอ Down thrust เริ่มเปลี่ยนมาปกติและบินวนขึ้น  และยางก็หมดเครื่องก็ร่อนลงมา

ตำแหน่งการติดเสาปีก
เข้าใจว่าลำของคุณ i2k นั้นติดปีกเลยตำแหน่ง CG ของเครื่องมาด้านหน้าและ Down thrust น้อยกว่า 3 องศาหรืออาจจะเป็น 0

ลำของคุณ TOM น่าจะติดกึ่งกลางปีกตำแหน่ง CG ซึ่งโครงสร้างหางค่อนข้างหนักปีกก็เลยอยู่ตำแหน่งที่เห็น  และ Down thrust น่าจะอยู่ระดับปกติคือ 3-5 องศา

ส่วนการปรับให้บินช้าลงก็ลองเปลี่ยนยางที่ขนาดเล็กลง หรือใช้ยางเส้นเดียวดู  หรือลำต่อไปอาจจะเพิ่มขนาดใบพัดให้ใหญ่กว่าเดิม  หรือใบพัดเดิมแต่เพิ่มมุมพิท  หรือใบพัดขนาดนี้แต่ทำให้กว้างขึ้น .......
แต่ขอชื่นชมผลงานทั้งสองท่านครับ  เยี่ยมมากเลย

คุณ Tom สร้างเร็วมากครับ ผมใช้เวลาเป็นเดือน อยากจะถามว่าทำไมถึงต้องติดปีกเยื้องไปทางด้านหลังมากอย่างนั้นครับ

ถ้าพูดถึงการปรับแต่ง ผมยังต้องฝึกอีกเยอะ  ถ้าสังเกตูดูคลิปของผมอันที่ 2 นั้นเป็นภาพที่ปล่อยออกจากมือมาเลย โดยหมุนยางให้มากกว่าปรกติ ตอนแรกมันจะปินเร็วและไม่ยอมไต่ระดับ แต่เมื่อบินไปจนใบพัดหมุนช้าลง มันกลับไต่ระดับขึ้น จนสุดท้ายก็หมดแรง

ตอนนี้มีแต่ทฎษฎี ยังขาดการปฏิบัติ ยังหาที่ทดลองในร่มกว้างๆสูงๆไม่ได้ และไม่คิดจะไปทดลอง outdoor หาที่ลมสงบไม่ได้จริงๆ เวลามีลมจะปรับแต่งอะไรไม่ได้แล้ว ไม่รู้ว่าทำไม่ถูกหรือเพราะลม เผลอๆพังอีก ไปไม่รอดแน่ ผมขอแนะนำว่าใครที่สนใจทำเครื่องบินแบบบินช้า ควรจะบินในที่ร่มเท่านั้น ยิ่งเป็นมือใหม่โดนลมดีเครื่องบินพังอาจจะท้อได้ ปัญหาของคนเล่นเครื่องบินยางผมว่ามันก็คือที่เล่นครับ อยากจะเอาผลงานตัวเป็นๆมาโชว์กัน ก็ไม่รู้ว่าจะหาที่บินได้ที่ไหน ตอนนี้ก็บินวนๆเล่นอยู่ในบ้าน บินได้ 3-4 รอบ ก็ดีใจแล้วครับ

2012-2-17 17:51

ชุดใบพัดผมทำแบบถอดได้  ทำจากกิ๊ปอลูมิเนียมที่ติดมากับถุงเท้า  แกนใบพัดใช้ Hard บัลซ่าครับ ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับสมาชิกท่านใดสะดวกแบบไหนก็ใช้แบบนั้นครับ
[attach]3068[/attach]
คลิปอีกครั้ง  ปรับตามที่ท่าน i2K แนะนำ  โอ้ใช้ได้ทีเดียวครับ

ขอบคุณท่าน i2K ครับ ที่แนะนำเครื่องบินอีกรุ่นที่น่าสนใจและผมลองทำดูแล้ว  ไม่ยากอย่างที่คิดครับ

กลับไปยังรายบอร์ด