กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ขอแปลนรุ่นนี้หน่อยครับ Sweepette-ette 14
thanakon_chat@hotmail.com
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

รุ่น ใช้โฟมทั้งตัวนี่  ได้กี่วินาทีครับ
  เครื่องร่อนนานยังไม่ประสบผลสำเร็จเลยครับ
ผมจำได้ว่าตอนเด็กได้เล่นใช้ยางดีดหลอดดูด แล้วเอาตะปูใส่ปลายหลอด พอขึ้นไปบนฟ้า ตอนหันหัวลงพื้น
ตะปูก็จะหลุดออก จึงทำให้หลอดลอยอยู่บนอากาศ
  ถ้าผมนำวิธีนี้มาใช้กับเครื่องร่อนจะผิดกติกาใหมครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ตามที่คุณ Smarn แจ้งถูกต้องตรงแผงเลยครับ  
แต่หากจะทำลำต่อไป
ปลายชายปีกหน้าทั้ง 2 ด้านให้ยกขึ้น  หรือยกตรงกลางปีก  หรือทำมันทั้ง 2 แบบตามที่ผมแนบมาให้ชมครับ
2012-9-13 00:00
2012-9-13 00:00
2012-9-13 00:07

ปีกหน้าไม่ต้องยกมุมปะทะเลยนะครับให้เป็น 0 องศาเลย  เครื่องร่อนไม่เหมือนเครื่องบินยาง
2012-9-13 00:02

เช็ค C.G.ว่าอยู่ตำแหน่ง 1/3 ของความกว้างปีกนับจากชายหน้าหรือเปล่า
หางเด้อครับอย่าลืมเสริมความแข็งแรง
ดินน้ำมันถ่วงหัวแปะ Oppหรือสติ๊กเกอร์ฟรอยอลูมิเนียมก่อนก็ดีนะครับฟรอยหาซื้อได้ที่ร้านทุกอย่าง 20.- ก็มีนะครับ  เขาใช้ซ่อมกาละมังแต่ผมใช้ทำของเล่น อิอิอิ  
จากนั้นก็ทดสอบได้ผลประการใดแจ้งแน้เด้อ! ครับ  แต่ตอนนี้ขอตัวไปนอนก่อนครับพอดีนั่งทำงานไปด้วยชมเว็ปไปด้วยเลยถือโอกาสแจมครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-9-12 23:26 โดย Smarn

ก่อนอื่นต้องตอบให้ได้ก่อนว่า CG  ได้หรือยัง  
ถ้า CG ได้แล้ว  พุ่งไปอาการตีลังการแล้วร่อน จริง ๆ มันจะตีลังกาอีกนั่นแหละแต่มันหมดแรงจากการพุ่งมันก็เลยร่อนลง  ใช้คำว่าร่อนลง  นี่น่าสนใจ  ผมจับยามสามตาดูแล้วเห็นว่าขอบหน้าของแพนหางน่าจะต่ำกว่าขอบหลังมากไป ลองหากระดาษไปปิดที่แพนหางให้คว่ำลงสักนิดสิครับ
ดูภาพประกอบทั้ง 2 กรณีครับ
เคสที่แจ้งมาลองปรับแบบนี้ดูครับ
2012-9-12 23:21

ส่วนกรณีตรงข้าม
2012-9-12 23:26

ถ้า CG ยังไม่ได้ตามที่แจ้ง  หรือยังไม่ได้ตามแบบก็คงหัวเบาครับ  หาอะไรถ่วงหัวตามที่เคยแนะนำครับ  อีกประเด็นท่าทางในการปล่อยด้วยครับ  ไปพุ่งแบบเปิดมุมปะทะให้เครื่องร่อนแทนที่จะร่อนไปเปิดมุมมากไปก็เลยตีลังกาก็อาจเป็นได้ครับ
rubberairplane@windowslive.com

ครับ ตรงหางอ่อนมาก ๆ ร่อน สองครั้ง หางหัก  เลย
แล้วอาการ ตีลังกาโค้งลงมาร่อนที่พื้นละครับ เกิดจากสาเหตุใดครับ
เด็กน้อยเขาถาม ผมตอบไ่ม่ถูกเลย

ตามที่คุณ Smarn แจ้งถูกต้องแล้วครับ คือต้องยกชายปีกทั้งสองด้าน  และที่สำคัญตรงหางผมดูแล้วบอบบางจังควรจะหาไม้ไผ่มาดามไว้หน่อยหากไม่ดามไว้เวลาพุ่งออกไปหางหักแน่นอน 100% ครับ  อาจจะใช้วิชาจักตอกไม้ไผ่ หรือใช้ไม้เสียบลูกชิ้นผ่าครึ่งทาด้วยกาว UHU por ก็ได้ครับ  แบบที่น้อง kanong ทำสวยอยู่แล้ว  ตรงหัวผมแนะนำว่าควรแปะด้วยฟรอยอลูมิเนียมก่อนนะครับแล้วค่อยใช้ดินน้ำมันถ่วงหัวเอาเพราะตัวดินน้ำมันไม่ค่อยจะติดโฟมครับหลุดประจำยังไงลองปรับดูตามตามเหมาะสมนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-9-12 20:53 โดย Smarn

ถ้าผมจะตอบว่าถ่วงดินน้ำมันมากไปท่านอาจารย์ก็น่าจะทราบแล้ว  หลังจากถ่วงแล้วลองตรวจสอบจุด CG อีกทีสิครับว่าอยู่ตำแหน่ง 1/3 ของความกว้างปีกนับจากชายหน้าหรือเปล่า  หรือว่าถ่วงให้ได้ตามแบบ

แต่มันน่าจะมีอะไรมากกว่านั้น  ผมอยากให้ตรวจสอบแนวของแพนหางระดับอีกทีครับผมดูภาพแกนหางมันโก่ง ๆ ชอบกล  ส่วนลำนี้นั้นผมอยากให้เพิ่มมุมยกปลายปีกอีกนิดครับ  เหมือนมันไม่มีมุมยกเลย  มันจะไม่มีเสถียรภาพในการร่อนพุ่งไปไม่ดีเดี๋ยวก็ควงสว่าน  บางทีมันร่อนดีแล้วเจอลมปะทะด้านข้างก็เสียการทรงตัวแล้ว  ยิ่งถ้าทำให้ปีกโค้งคล้าย Rib จะยิ่งดีครับ

หลังแก้ไขแล้วผมว่าน่าจะ 10 วิขึ้นครับ
rubberairplane@windowslive.com

เครื่องร่อนทำมาหลายลำแล้วนะครับเวลาปล่อยแล้ว ชอบตีลังกาหงายหลังแล้วมาร่อนที่พื้นนะครับ
ได้ประมาณ 3 วินาที ทุกลำเลย พอใส่ดินน้ำมันมาก็หัวทิ่มนะครับ
เกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ

โฟมทั้งหมดครับ

2012-9-12 19:06

นี่หล่อเลย

2012-9-12 19:08

เครื่องร่อนพุงด้วยมือ แบบโฟมทั้งหมด แบบนี้ใชรึเปล่าครับ
  ผมทำถูรึเปล่าครับ
ลองทำแล้ว ไม่ขึ้นครับ ลองสองครั้งพังเลย

กลับไปยังรายบอร์ด