กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
จากข้อความที่ถามมาว่าพอเพิ่มยางให้ยาวแล้วบินไม่ขึ้นนั้นก็เพราะถ้าใช้ยางขนาดเดิมแต่ยาวขึ้นกำลังยางจะลดลง ก็ต้องแก้ด้วยการเพิ่มขนาดของยางให้เป็นขนาดที่ใหญ่ขึ้น แต่ในทางกลับกันถ้าเดิมเครื่องบินนั้นบินเร็วหรือแรงเกินไปก็สามารถเพิ่มความยาวของยางเข้าไปได้หากไม่มียางขนาดที่เล็กกว่าเปลี่ยน
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

อีกประเด็นการจะเพิ่มยางมาก ๆ นั้นอาจจะเกิดปัญหาได้เพราะจะทำให้น้ำหนักเพิ่มขึ้น  หรือยางเราจะเป็นขอดทำให้ไปติดกับลำตัว  ให้ทดลองเล่นดูในแต่ละขนาดนะแต่ละความยาว  บางทีกะว่าจะหมุนยางมาก ๆ  เมื่อยางยาวขึ้นจะได้หมุนมากขึ้นแต่เอาเข้าจริงหมุนจนลำตัวเบี้ยวไปก็มี  ปกติยางความยาวเท่ากันเส้นเล็กจะหมุนได้มากกว่าเส้นใหญ่
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)
rubberairplane@windowslive.com

ลืมบอกไปอีกประการหนึ่งก็คือเวลาเปลี่ยนความยาวหรือขนาดของยางแล้ว จุด CG มันจะเปลี่ยนไป ก็ต้องแก้ไขปรับให้ได้ CG ตามเดิมด้วย

อาจารย์นพดล ครับ ผมขอแบบแปลนเครื่องร่อนหน่อยครับ
แบบบินไกล กับบินนานครับ ที่อาจารย์ส่งมายังไม่ได้รับครับ
phanuroat@gmail.com

ขอบคุณครับ

อยากรู้ก็ลองอ่านๆที่เขาเขียนบอกกันไว้ในเว็บบอร์ดนี่หรือลองกดหาดูใน website นี้แหละครับ

ผมใช้ยางญี่ปุ่นครับ หรือ ที่แนะนำมันอาจจะแพงแต่คุ้มค่านะคับยางของขอบถุงยางครับตัดถุงยางออกเอาแต่ยางมันจะร่อนได้นานผมได้ 35.29 วินาที ผมพูดจริงคับ

อยากทราบกติกาของ สพฐ  เค้าให้ใช้โฟมอัดได้หรือเปล่าครับ พอดีเพิ่งหัดทำเด็กนักเรียนเห็นแล้วอยากลองทำดูครับ  แต่ตอนนี้หัดทำอยู่่ยังบินไม่ได้สักลำเลยครับ  ขอคำแนะนำหรือแปลนที่ใช้ได้หน่อยครับ เอาให้บินได้สักนิดก็ยังดีเป็นกำลังใจให้นักเรียนมีแรงขยันศึกษาครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตอบกลับ 54# pree_hyong

ค่อย ๆ อ่านกระทู้สัก 2-3 กระทู้ที่เกี่ยวข้องกับการสร้าง  ซึ่งปกติจะมีภาพประกอบแล้ว  ผมว่าทำแค่ลำแรกก็บินหายแล้วมั้งครับ  ไม่ต้องลองผิดลองถูกนาน  แต่ก่อนอื่นไปดูเรื่องส่วนประกอบของเครื่องบินยางก่อนเวลาอ้างถึงจะได้เข้าใจง่าย ๆ ครับ

การแข่งขันนั้นถ้าปีนี้ไม่ทันไม่เป็นไรครับ  ถ้ามีเวลาก็พานักเรียนไปชมการแข่งขัน  เก็บเอาประสบการณ์ตรงนั้น  เอาแรงบันดาลใจตรงนั้น  มาฝึกฝนหรืออาจจะตั้งชมรมเล็ก ๆ ขึ้นมาซ้อมเต็ม ๆ  1 ปี ปีหน้าฟ้าใหม่เราจะเป็นช้างเผือกเลยนะครับอาจารย์
rubberairplane@windowslive.com

มีข้อสงสัยต้องการสอบถามครับ ใครรู้ตอบด่วนด้วย
1. การหาค่า CG หาก่อนติดปีหรือหลังครับ (เครื่องร่อนข้างด้วยมือหรือยิงด้วยยาง) ไม่ติดใบพัดครับ
2. เครื่องร่อนที่ติดใบพัดทั้งร่อนไกลร่อนนานที่ สพฐ.จัดแข่งขัน เป็น  Indoor หรือ Outdoor ครับ

เรียนถามท่านที่ใช้ยางขอบถุงยางอนามัยครับว่าเป็นเครื่องร่อนรุ่นไหน ใช้วัสดุอะไรบ้างในการสร้าง เป็นประเภท Indoor หรือ Outdoor ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด