กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ท่าน drp รอแป๊บครับพอดีผมพักร้อนเพิ่งกลับจาก อ.วิเศษชัยชาญ  
น้ำเยอะมากๆเลยครับ อาทิตย์นี้ได้ชมแน่นอนครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ผมไม่เคยเล่นเครื่องร่อนประเภทนี้แบบจริงๆจังๆก็เลยเข้าไปหาความรู้จากในเน็ตนี่ ได้ความว่าให้ลองแก้ไขเรื่อง  CG ดูก่อนให้เลื่อนมาด้านหลังทีละน้อยโดยค่อยๆลดน้ำหนักที่ด้านหน้าดูและปรับแพนหางระดับเพื่อให้ร่อนได้ดีใกล้เคียงของเดิม
ลองดูนะครับเผื่อจะใช้ได้
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

การสร้างเครื่องร่อน  ก็สร้างแบบเดียวกันกับเครื่องบินยางรุ่น Easy One ตัวที่ทำจากไม้บัลซ่าหมดทั้งลำนั่นแหละครับ  ซึ่งแบบและวิธีการสร้างท่าน Admin  ก็ลงรายละเอียดไว้มากแล้วครับ  เพียงแต่ปรับโดยใช้ดินน้ำมันเป็นตัวถ่วงปรับหา CG ครับ  เพราะดินน้ำมันดึงออกเมื่อหัวหนักไป  เพิ่มเข้าไปเมื่อหัวเบาได้ง่ายๆครับ  ตอนนี้หายไปเพราะที่พักที่ปทุมธานีน้ำท่วม  บ้านแฟนที่อ.วิเศษก็แย่  งานประที่โคราชก็ต้องกลับมาทำ  แต่เครื่องบินยางผมไม่ทิ้งครับเพราะรักมากๆ
2011-10-28 21:32

ลองสังเกตุภาพดูนะครับ  หากถอดชุดใบพัดออก  แล้วเอาดินน้ำมันมาถ่วงหัวแทน ก็จะกลายเป็นเครื่องร่อนพุ่งด้วยมือทันทีครับเพียงแต่พยายามเพิ่มดินน้ำมันให้น้อยที่สุดเพื่อลดน้ำหนักตัวเครื่องโดยรวมครับ

เครื่องร่อนที่ถามมานั้นเขาใช้ยางยิงเอาครับ ซึ่งก็จะไปได้ไกลกว่าการพุ่งด้วยมือ

ผมทำได้ 30 เมตรครับ ลองไปทำดูนะครับ ใช้ไม้โปรเทคเตอร์สีขาว กับไม้เสียบลูกโป่ง
ทำค่อนข้างง่าย น้ำหนักมันจะมาก พุ่งได้ไกล ลอดห่วง สวนลมแรงได้ดี เพราะปีกสั้น
ไม่ต้องมีมุมยกมาก เด๋วจะถ่ายวีดีโอให้ดูนะครับ ถ้าพูดตรง ๆ ก็คล้าย ๆ พุ่งแหลนนั่นแหละ

จากกติกาที่ตั้งไว้นั้น ดูจากเจตนาก็เพื่อไม่จำกัดความคิดในการหาอุปกรณ์มาทำ แต่อาจจะเปิดกว้างไปหน่อย เพราะอาจมีคนหัวหมอเอาก้อนอิฐมาก้อนนึงแล้วบอกว่าเป็นเครื่องร่อนแล้วขว้างไปหลายสิบเมตรเพื่อต้องการเป็นผู้ชนะก็ย่อมทำได้ ดังนั้นผมคิดว่าคงจะต้องมีการออกข้อกำหนดเพื่อให้เกิดการแข่งขันในทางที่สร้างสรรค์ในคราวต่อๆไปเช่นกำหนดกางปีก กำหนดน้ำหนัก ขั้นต่ำขั้นสูงไว้ด้วย

งั้นผมก็ตีความผิดไป ก้อนหินที่ยกมาเป็นตัวอย่างจึงใช้ไม่ได้เพราะไม่ใช่สิ่งประดิษฐ์ที่บินได้ แต่จุดประสงค์ที่อยากให้คิดก็คือถ้ามีบางคนเข้าใจกติกาดีก็อาจทำเครื่องร่อนเครื่องเล็กๆเพื่อให้สามารถพุ่งลอดห่วงได้ง่ายและไปได้ไกล ซึ่งก็อาจจะไม่ใช่เครื่องร่อนที่ร่อนได้ดีนัก

เอ...ผมว่าหากเครื่องไม่ร่อนเข้าห่วงแต่ยิงเข้าห่วงไป  ผมว่ามันจะกลายเป็นเครื่องยิงหนังยางอันมีลูกยิงที่รูปร่างเป็นเครื่องร่อนที่แทบจะไม่ร่อนเลยนะครับ  ถ้าเป็นแบบนี้แผ่นฟิวเจอร์บอร์ดหรือแผ่นโฟมอัดทำได้หลายลำเลยนะครับทำแบบ F16 หรือทำให้มีรูปร่างคล้ายๆจรวดแบบนี้  ซึ่งจะบินเร็วและร่อนได้ดีในระดับหนึ่งแต่ผมไม่ชอบครับเพราะดูไม่ทัน  อารมณ์ผมชอบบินช้าๆนิ่งๆ   
FA 22 Full.JPG
2011-11-1 20:01

แต่ผมเห็นด้วยกับท่าน Admin ครับ  คือเครื่องร่อนควรร่อนดี  และแม่นด้วย  เป็นความเห็นส่วนบุคคลหนึ่งความคิดเห็นนะครับซึ่งอาจจะไม่ถูกต้องก็ได้ครับ

หลังจากได้รับยางกับใบพัดของ ท่าน อ.นภดล แล้ว
ก็ทดลองหลาย ๆ ลำครับ กว่าจะบินได้ ดีใจครับ ที่มันบินได้แล้วจริง ๆ
ผมลองทำให้ยางมันยาว ๆ กะจะได้้บินนาน ๆ กลับบินไม่ขึ้นครับ ท่านใดที่พอมีวิธีแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

เยี่ยมมากๆ บินดีสวยครับ

กลับไปยังรายบอร์ด