กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-9-28 11:49 โดย Smarn

วันนี้แวะเอากฏ กติกาการแข่งขันมาฝากครับ

กฎ  กติกา การแข่งขันเครื่องร่อน และเครื่องบินพลังหนังยาง สพฐ.

ประเภทและระเบียบการแข่งขันเครื่องร่อน

เครื่องร่อน   คือ  สิ่งประดิษฐ์ที่จัดสร้างขึ้นทุกชนิดซึ่งสามารถบินได้โดยไม่มีเครื่องยนต์เป็นแรงขับเคลื่อน
คุณสมบัติผู้เข้าแข่งขัน
                1) นักเรียนระดับประถมศึกษาในโรงเรียนเดียวกัน ทีมละ ๒ คน
                2) ครูผู้ควบคุมทีม ๑ คน
                3) ๑ ทีม สามารถสร้างเครื่องร่อนเพื่อเข้าแข่งขันได้ไม่เกิน ๒ เครื่อง
กติกาการแข่งขัน
                 1)  รูปแบบการสร้างเครื่องร่อนจะใช้วัสดุใดๆก็ได้ไม่จำกัด แต่จะต้องนำวัสดุมาจัดทำเครื่องร่อนพร้อมกันทุกคนในสนามแข่งขัน
                2)  เวลาในการสร้างเครื่องร่อนไม่เกิน  2  ชั่วโมง
                3)  ขนาดความยาวของปีกเครื่องร่อนไม่เกิน  20  นิ้ว ขณะกางปีกออก
                4)  ผู้เข้าแข่งขันจะต้องนำเครื่องร่อนมาให้กรรมการตรวจสอบก่อนการแข่งขันทุกครั้ง
                5)  ผู้เข้าแข่งขันจะต้องนำเครื่องร่อนไปที่จุดบนแท่นปล่อยที่คณะกรรมการกำหนด
                6)  ผู้เข้าแข่งขันสามารถปล่อยเครื่องร่อนได้  3  ครั้ง  โดยเลือกเอาครั้งที่ได้ระยะทาง ไกลที่สุดหรือได้คะแนนมากที่สุดเพียงครั้งเดียว
        7)  ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของห่วง  1.20  เมตร  สูงจากพื้น  1.50  เมตร
                8)  คะแนนการแข่งขันวัดจากระยะทางจากจุดเริ่มต้นเมตรละ 10  คะแนน โดยผ่านห่วง     หรือสิ่งกีดขวางตามที่กำหนด
                9)  ทีมที่ได้คะแนนมากที่สุด จะเป็นผู้ชนะในการแข่งขัน ตามลำดับที่ 1-3 และได้รับสิทธิ์เป็นตัวแทนไปแข่งขันระดับภาค ต่อไป
10)  ไม่อนุญาตให้ครูผู้ควบคุมทีมเข้าไปในสนามแข่งขัน เพื่อให้คำแนะนำ ช่วยเหลือ
โดยวิธีใดๆในขณะที่นักเรียนแข่งขัน
                11)  การตัดสินของคณะกรรมการถือเป็นสิ้นสุด
เกณฑ์การให้คะแนน
                      เหรียญทอง           จะต้องร่อนได้                  80 - 100         คะแนน
                  เหรียญเงิน             จะต้องร่อนได้          70 - 79          คะแนน
                  เหรียญทองแดง  จะต้องร่อนได้                60 - 69            คะแนน

ประเภทและระเบียบการแข่งขันเครื่องบินพลังยาง
        เครื่องบินพลังยาง  คือ  สิ่งประดิษฐ์ที่จัดสร้างขึ้นทุกชนิดซึ่งสามารถบินได้ โดยใช้แรงขับเคลื่อนจากพลังงานยาง
คุณสมบัติผู้เข้าแข่งขัน
                1) นักเรียนระดับมัธยมศึกษาตอนต้น หรือระดับประถมศึกษาในโรงเรียนเดียวกัน ทีมละ ๒ คน
                2) ครูผู้ควบคุมทีม ๑ คน
                3) ๑ ทีม สามารถสร้างเครื่องบินเพื่อเข้าแข่งขันได้ไม่เกิน ๒ เครื่อง
กติกาการแข่งขัน
                 1)  รูปแบบการสร้างเครื่องบินพลังยาง จะใช้วัสดุใดๆก็ได้ไม่จำกัด แต่จะต้องนำวัสดุมาจัดทำเครื่องบินพร้อมกันทุกคนในสนามแข่งขัน
                2)  เวลาในการสร้างเครื่องบินพลังยางไม่เกิน  2  ชั่วโมง
                3)  ขนาดความยาวของปีกเครื่องบินไม่เกิน  20  นิ้ว ขณะกางปีกออก
                4)  ผู้เข้าแข่งขันจะต้องนำเครื่องบินมาให้กรรมการตรวจสอบก่อนการแข่งขันทุกครั้ง
                5)  ผู้เข้าแข่งขันจะต้องนำเครื่องบินไปที่จุดเริ่มต้นบินซึ่งคณะกรรมการกำหนด
                6)  ผู้เข้าแข่งขันสามารถปล่อยเครื่องบินได้  3  ครั้ง  โดยเลือกเอาครั้งที่ได้เวลานานที่สุดหรือได้คะแนนมากที่สุดเพียงครั้งเดียว
        7)  ทีมที่ได้คะแนนมากที่สุด จะเป็นผู้ชนะในการแข่งขัน ตามลำดับที่ 1-3 และได้รับสิทธิ์เป็นตัวแทนไปแข่งขันระดับภาค ต่อไป
8)  ไม่อนุญาตให้ครูผู้ควบคุมทีมเข้าไปในสนามแข่งขัน เพื่อให้คำแนะนำ
ช่วยเหลือโดยวิธีใดๆในขณะที่นักเรียนแข่งขัน
                9)  การตัดสินของคณะกรรมการถือเป็นสิ้นสุด
เกณฑ์การให้คะแนน
                 เหรียญทอง           จะต้องบินได้                80 - 100         คะแนน
                 เหรียญเงิน             จะต้องบินได้          70 - 79          คะแนน
                 เหรียญทองแดง  จะต้องบินได้                60 - 69            คะแนน
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)
rubberairplane@windowslive.com

น้อง Smarn ส่งน้อง Atom ลงแข่งรึเปล่าน่าลองนะครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ไม่ได้ส่งครับพี่ TOM เพราะ ร.ร. เขาไม่ส่ง  อีกอย่างต้องฝึกให้เขาสร้างเองให้เขามีประสบการณ์ก่อนตอนนี้อยู่ ป.1 เองครับ  รอเพาะบ่มประสบการณ์สัก 2-3 ปีค่อยส่งเข้าแข่งครับ
rubberairplane@windowslive.com

โอ้.....อันนี้ต้องพี่ TOM นะครับ  ส่วนผมไม่เคยทำเลย  แต่เดี๋ยวลองทำดูครับได้เรื่องอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกที

ผมเองก็ไม่เคยทำแข่งกะเขาซะที  เคยทำแต่แบบว่าสวยร่อนนานแล้วพุ่งได้สูงๆ  เช่นโครงสร้างลำตัวไม้บัลซ่า  ปีกโฟมอะไรอย่างนี้  เดี๋ยวผมจะลองทำให้ดูสักแบบแล้วโพสต์ให้ชมนะครับ  ขอหาแบบที่ง่ายๆก่อนครับ

อันนี้ผมต้องขออกตัวก่อนเลยว่าไม่เคยวัด  และนับจริงๆครับ  ผมเล่นแบบเอามันส์สนุกเข้าว่าอย่างเดียวครับ
อย่างแบบนี้ผมทำให้หลานเล่นทำจากไม้บัลซ่าทั้งลำไม่มีแบบเพราะผมเข้าใจหลักการบินหรือร่อนแล้ว  ขับเคลื่อนโดยใช้ยางยิงครับ
2011-10-5 17:58

ส่วนแบบนี้เอาไปพุ่งเล่นตอนเครียดๆครับบินได้ไกลเหมือนกันแต่ไม่เคยวัดระยะเหมือนกันครับ

ถ่วงหัวใช้ลวดตะกั่วครับ

เครื่องร่อนแทบจะทุกชนิด CG 1/3 ของพื้นที่ปีกหน้าครับแล้วลองพุ่งดู  ตามคลิปครับ  อาจจะไม่สมบูรณ์เพราะวิชาการผมยังไม่แน่นพอครับ

ยินดีครับผมว่าจะลองทำ F1N เอื้ออาทรเหมือนกันครับ  คือเอาของใกล้ตัวมาทำครับ  เผื่อน้องๆต่างจังหวัดลองหัดทำเล่นครับเพราะวัสดุบางอย่างที่ต่างจังหวัดหายาก  อีกประการน้องหลายคนไม่กล้าเข้าไปถามร้านที่ขายซึ่งบางทีก็มีนะและผมก็เคยเป็นครับ

การทำเครื่องบินยางถ้าเราจะนำไปแข่งข้น  สถิติ   ของเค ...
auju โพสต์เมื่อ 2011-10-8 21:09

สวัสดีครับอาจารย์ จะไปแข่งรายการเดียวกันเลยครับ ผมก็มือใหม่มากๆ ครับไม่ใช่กูรู  แต่ผมว่าการแข่งเครื่องบินหลังยางแบบกลางแจ้ง เรื่องสถิติผมถ้าบินได้ 3 นาที เอาลำดับที่ 1 ไปเลยนะครับ  เหอๆๆๆๆ   สถิติ ผมว่ามันไม่สำคัญเท่าไหร่หรอกครับ ถ้า สร้าง สร้าง สร้าง บิน บิน บิน ซ่อม ซ่อม ทักษะจะเกิดกับนักเรียน และรู้จักแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้เอง ส่วนจะบินได้เท่าไหร่นั้น ต้อง อาศัยประสบการณ์ของนักเรียน+ทิศทางลม ประมาณว่า เก่งไม่กลัวกลัว ดวงดีครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-10-10 12:29 โดย Smarn

ตอนไปดูการแข่งที่ท้องฟ้าจำลอง  สถานที่แคบมาก  ลมแรง มีบางลำระหว่างทดสอบยังไม่ได้แข่งเลยลมหอบไปติดยอดไม้แล้ว   

มีกติกาข้อหนึ่งท่านว่า  "จับเวลาตั้งแต่ปล่อยจนกว่าเครื่องจะสิ้นสภาพการบิน"  คำว่าสิ้นสภาพการบินนั้นมองได้หลายอย่าง คือเครื่องลงถึงพื้น  เครื่องบินไปชนอะไรสักอย่าง เครื่องบินไปติดยอดต้นไม้  และ  เครื่องบินหายไปนอกเขตการแข่งขัน (มีต้นไม้อยู่ข้าง ๆ ลมอุ้มไป) จนสายตามองไม่เห็นแต่เครื่องบินอยู่บนท้องฟ้า  ก็ถือว่าสิ้นสภาพการบิน

อาจารย์ก็ลองคิดดูว่า  นอกจากเด็กจะเก่งแล้ว  ต้องอาศัยสภาวะแวดล้อม  และดวงอย่างคุณ Phisan ว่านั่นแหละครับ

วันนั้นอาจารย์ผู้ควบคุมจนต้องให้ปล่อย 3 ครั้งแล้วเอาเวลามารวมกัน  เพราะลมแรงมากน้อง ๆ ปล่อยได้ไม่นานเครื่องก็ตก  มากสุดถ้าจำไม่ผิด 27 วินาทีเองกระมัง  จะเห็นว่าสนามแข่งมีผล  ท่านต้องดูด้วยว่าจะเลือกให้เครื่องบินขึ้นไปสูง ๆ ลุ้นให้ลมไม่แรงบินวนอยู่อย่างนั้น  หรือให้มีเพดานต่ำ ๆ  แต่ก็จะเสียเปรียบเวลายางหมด   มีองค์ประกอบและปัจจัยหลายอย่างมากครับเรื่องที่ถาม  แต่เหนือสิ่งอื่นใดขอให้กระตุ้นความคิดของน้อง ๆ  ให้เขาสร้างและแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้ถือว่าสุดยอดแล้วครับ  ให้เขาเล่นแล้วสนุกก็ผ่านตั้งแต่ยังไม่แข่งแล้ว

บรรยากาศแบบนั้นหละครับน่ากลัวสุดๆๆ  แต่ไม่เป็นไรครับ เจ้าที่ ที่โรงเรียนผมแรงซะด้วย

กลับไปยังรายบอร์ด