กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

การแข่งขันเครื่องร่อนและเครื่องบินพลังยางของ สพฐ

ช่วงระยะเวลาสองอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้รับการติดต่อขอคำแนะนำและสั่งซื้ออุปกรณ์จากโรงเรียนหลายแห่งจึงเกิดสงสัยว่าทำไมจึงเป็นเช่นนั้น ก็ได้ไปหาข้อมูลมาได้ความว่า สพฐ. (สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน) ได้กำหนดให้มีการแข่งขันเครื่องร่อนและเครื่องบินพลังยางประเภทบินไกลและบินนานขึ้น ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ดีเพื่อให้เยาวชนและนักเรียนได้มีความรู้เรื่องการบิน ผมเข้าไปดูกติกาการแข่งขันก็เห็นว่าน่าจะสนุกเพราะไม่กำหนดประเภทวัสดุที่จะอามาทำเพียงแต่ต้องมาทำกันให้เสร็จภายในเวลาสองชั่วโมง นอกจากนั้นเครื่องร่อนประเภทบินไกลยังต้องขึ้นไปยืนบนแท่นปล่อยแล้วพุ่งให้ลอดห่วงก่อนนับระยะทาง คิดคะแนน 10 คะแนนต่อระยะทาง 1 เมตร แต่สำหรับเครื่องร่อนประเภทบินนานและเครื่องบินพลังยางนั้นไม่บอกว่าเกณฑ์การให้คะแนนเป็นอย่างไร ครูท่านไหนพอทราบรายละเอียดช่วยเพิ่มเติมข้อมูลให้หน่อยครับ เผิ่อจะได้ช่วยๆกันหาแบบที่เหมาะสมกับการแข่งขันครั้งนี้
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ผมก็อยากทราบครับว่า แบบไหนจะบินได้นานที่สุด แล้วแบบไหนจะบินได้ไกลที่สุด
ยางวงของผม จะสู้ยางเฉพาะได้รึเปล่า แล้วไม่ต้องใช้ไม้บัลซ่าได้มั่ย มีวัสดุอื่นใช้แทนได้มั้นเช่น โฟม
ปล.โรงเรียนผมเป็นโรงเรียนบ้านนอกครับ งบน้อยด้วย แต่อยากให้นักเรียนได้เรียนรู้ และแข่งขันกับเขาบ้างครับ
ขอบคุณครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

แบบไหนจะบินได้นานและไกลสุดนั้น บอกยากเพราะขึ้นอยู่กับการปรับแต่งและการฝึกซ้อม นอกจากนั้นยังเป็นเรื่องของโชคอีกด้วยเพราะกติกาที่กำหนดทำให้มีความหลากหลายในเรื่องของอุปกรณ์ ลองเลือกแบบในเว็บนี้ไปลองทำดูก็ได้เช่น EASY 1 ห รือ EASY 1 LITE ถ้าใช้ยางที่ขนาดพอดีๆก็บินได้นานนะครับ เผลอๆอาจติดลมบนไปเลยก็ได้
ยางวงที่เอามาใช้นั้นจะทำให้เสียเปรียบอยู่บ้างเพราะมันหมุนรอบได้น้อยแรงดึงสูง ลำตัวต้องแข็งแรงกว่าปกติและแรงบิดค่อนข้างมาก ทำให้การปรับแต่งลำบากมากขึ้นครับ

ผมเชียร์ EASY 1 LITE ครับ  โครงใช้ไม้บัลซ่าบุด้วยกระดาษว่าว  บินดีมากครับ
เรียนท่าน hiphop159 ครับ  เครื่องร่อนพุ่งด้วยมือใช้โฟมทำทั้งหมดได้ครับ  แต่เครื่องบินพลังยางต้องใช้โครงไม้บัลซ่าคร้บ  คือผมได้พยายามลองทำหมดแล้ว  ทั้งไม้ไผ่ ไม้กวาด  ไม้ลำปอ สู้ไม้บัลซ่าไม่ได้เลยครับ  
ไม้บัลซ่า  3  มิล  ราคาประมาณ  90  บาท
ไม้บัลซ่า  1.5  มิล  ราคาประมาณ  70  บาท
กระดาษว่าวโหลละประมาณ  25  บาท
กาวร้อน  ไม้จิ้มฟัน  กระป๋องน้ำอัดลม  ยางวงเส้นใหญ่  ก้านค้ตตอนบัตอันเล็ก  คลิปหนีบกระดาษ
อุปกรณ์ที่ผมแจ้งทั้งหมดนั้น  สามารถทำเครื่องบินยางหรือเครื่องร่อนได้หลายลำครับ

ผมลองดูแล้วเหมือนกันครับ ทั้งยางหนังสติ้กเอามาหั่น
ไส้ไก่จักรยาน สายอีลาสติก
ผลคือ ยางวงบินได้ดีที่สุดที่ขนาด เท่า ๆ กัน
แต่ผมยังไม่เคยลองยางที่เขาใช้กันจริง ๆ ครับ แต่ว่ามันบินได้เต็มที่ ไม่เกิน 10 วิ เลยครับ ทำอย่างไรดี
2011-9-22 13:38
2011-9-22 13:42
2011-9-22 13:42

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-9-22 16:31 โดย Smarn

ภาพการบินใช้ได้ทีเดียว ผมอยากให้ใช้ยางของเครื่องบินยางครับ  มีความยืดหยุ่นสูงมาก  ราคาไม่แพง ตามลิงค์นี้
ราคาอุปกรณ์
ซึ่งหลังจากเปลี่ยนแล้วผมมั่นใจว่าบินได้เกิน 10 วิตามที่แจ้งมาแน่นอน
rubberairplane@windowslive.com

ยางมีผลมากๆครับ เปลี่ยนยางดีขึ้นแน่นอน

สรุปแล้วยางวงสู้ยางเฉพาะไม่ได้ครับหากจะส่งแข่งขันควรใช้ยางเฉพาะครับบินนานแน่นอน  
เครื่องร่อนถ้าจะให้บินไกลเช็ค CQ ให้ลำตัวตั้งตรง  ให้มีพื้นที่ปีกหน้ามาก  แพนหางระดับปรับให้ได้ฉาก ปรับแพนหางดิ่ง(Rudder)ให้เครื่องร่อนตรงๆ  เครื่องยิ่งเบายิ่งบินไกลครับ  หากไม่มีลมมากวนนะครับ

ขอบคุณคำแนะนำจากทุกท่านครับ กำลังติดต่อซื้อยางกับ อ.นพดล อยู่ครับ
พรุ่งนี้จะไปโอนเงิน
ได้ยาง มาเมื่อไรจะเอาภาพมาให้ดูกันอีกทีครับ

กลับไปยังรายบอร์ด