กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ขอคำปรึกษากติกา สพฐ ปีนี้ครับ

กติกาเพิ่งออกเมื่อกี้ บอกว่าห้ามใช้ไม้บัลซ่าสร้างเครื่องบิน (ทั้งไกล และ นาน) แถมยังต้องบินลงตรงจุด และถ่วงน้ำหนักด้วยครับ อยากขอคำปรึกษาพี่ๆ ครับว่าจะเอาอะไรมาสร้างดีครับ
กติกาครับ
 นําเครื่องบินพลังยางมาสร้างพร้อมกันในสนามแข่งขัน 
    ปีกเครื่องบินพลังยาง วัดในขณะกางปีก ความยาวระหว่าง 30 -50 ซม.  
    ลําตัวเครื่องบินพลังยางมีขนาดความยาวอยู่ ระหว่าง 30-50 ซม. 
    น้ําหนักเครื่องบินพลังยางรวมทั้งหมด ไม่ต่ํ่ากว่า 10 กรัม ต้องบรรทุกสัมภาระน้ําหนัก 5 – 25 กรัม 
    ห้ามใช้ แท่งคาร์บอน, ไม้บัลซา เป็นวัสดุในการสร้าง
    ห้ามนําแท่นยึดสําเร็จรูปตามท้องตลาดเข้ามาใช้
เพิ่มเติมครับ
http://www.sillapa.net/home/wp-c ... 08/pilotobec-66.pdf
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ถือว่ายากขึ้น เป็นระบบมากขึ้น โดยแนวการเรียนแบบSTEM เต็มๆเลยครับ ท้าทายครับ ผิดแผนที่ซ้อมมาทั้งเดือน  ไม่ให้ใช้ไม้บัลซ่า ก็มีแต่ก้านไม้กวาดเท่านั้นและครับ  ช่วยกันแชร์ประสบการณ์ครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ขอคำชี้แนะจากพี่ๆ ที่ชำนาญการหน่อยครับเกี่ยวกับ กติกาเครื่องร่อนปีนี้
ห้ามใช้ไม้บัลซ่า  เท่ากับว่าที่ซ้อมๆ มาต้องปรับใหม่ทั้งหมดเลย

กติการ่อนนาน
o ไมบางตรงเรยบ ี (ไมงอ  ) หนาประมาณ 3 มม. ขนาดเพียงพอตามแบบ หรอว ื ัสดุชนิดอน ื่
ที่มีนาหน ้ํ ักเบา และแข็งแรงพอ
o กระดาษแข็ง A4 หรืออาจใชโฟมรวมด  วยอย  างบางประมาณ  3 มม.
o อุปกรณ ตัดกระดาษ ไม เชน เลื่อยฉลุ กรรไกร คตเตอร ั  กาวตดไม ิ  กระดาษ หรือโฟม
o กระดาษทรายละเอียด
o อุปกรณอื่นทจ ี่ ําเปน
o ดินสอ, ปาก, วงเวียน หรออ ื ุปกรสาหร ํ บเข ั ียนแบบ

กระดาษแข็ง A4 หรืออาจใช้โฟมร่วมด้วย หมายความว่าต้องใช้กระดาษแข็งทำปีกหรือครับ แล้วใช้โฟมเสริม  งงมาก

ทำโครงไม้เหมือนเดิมเเต่เปลี่ยนจากไม้บัลซ่าเป็นไม้อื่นได้ไหครับ เช่น ไม้สำหรับทำงานฝีมือของนักเรียน

อ่านดีๆ นะครับ ผมว่าพลังยางห้ามใช้โครงแล้ว ปีกต้องทำจากกระดาษแข็ง A4 ร่วมกันโฟม 3 มม. เกณฑ์ออกเหมือนกันทั้งหมด ร่อนนาน ร่อนไกล พลังยางบินนาน พลังยางบินไกล

ห้ามใช้ปีกโครงนานสุดคงไม่เกิน 40 วิ แน่ๆ

เพจนักบินน้อย สพฐ. แจ้งว่ากำลังปรับปรุงเกณฑ์ครับ

2016-9-5 11:05

ขออนุญาตสอบถามเพื่อนๆ เรื่องกติกาข้อนี้ครับว่า  ถ้าผมใช้แต่โฟมอัดขนาด 3 มม อย่างเดียวทำปีกโดยไม่ใช้กระดาษแข็งได้หรือไม่  อ่านแล้วงงครับ
ขอบคุณมากครับ

กลับไปยังรายบอร์ด