กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

แบบเครื่องบินพลังยางที่บินนาน

รบกวนสอบถามครับ เครื่องบินพลังยางที่บินได้นานเป็นนาที ใช้แบบที่มีชื่อว่าอะไรบ้างครับ เอาทั้งแบบใช้ยางญี่ปุ่น กับยางรัดของที่แข่งของสพฐ.ด้วยนะครับ รบกวนครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ผมคิดว่าส่วนใหญ่จะไม่มีชื่อเพราะเป็นการออกแบบเอาเองโดยอาจอาศัยรูปแบบของเดิมมาใช้ ไม่ค่อยมีใครเอาแบบมาใช้ตรงๆ ตัวอย่างก็จะมีเครื่องทีรูปร่างคล้ายๆ Hangar Rat หรือ Easy AR-49 แต่ก็ไม่ใช่ลอกแบบที่ยกตัวอย่างมาแบบตรงตัวร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

เริ่มจาก AR 49 ยางวงใหญ่ 2เส้น 5 ช่วง 520 รอบ ประมาณ 321 วินาที พอใจครับ กำลังเตรียมทำ(ซึ่งคิดว่าส่วนใหญ่นำมาเป็นต้นแบบบินนาน)Double Whammy กับ Penny Plane ครับ

Penny Plane ก็ไม่ใช่ชื่อแบบครับ เป็นเครื่องบินในร่มประเภทหนึ่งที่กำหนดกางปีกไม่เกิน 18 นิ้ว น้ำหนักไม่ต่ำกว่า 3.10 กรัม โดยไม่รวมน้ำหนักยาง ลำตัวยาวไม่เกิน 20 นิ้ว ซึ่งก็มีการออกแบบกันมาเยอะ เช่น Penny Loafer, 3-Dollar Penny เป็นต้น

เพิ่งทดลองทำโดยนักเรียนครับ ที่อาจารย์ส่งรูปให้ทางไลน์ เป็นครั้งแรกที่ทำได้เกินสามสิบวินาที รอบสองสามสิบเจ็ดวินาที รอบที่สาม สี่สิบสองครับ ถือว่าดีขึ้นและเริ่มมาถูกทางแล้วครับ  ขอบคุณท่านอาจารย์มากๆครับ ค่อยๆพัฒนาต่อครับ มีกำลังใจมากขึ้นครับ

เปลี่ยนรูปทรงเล็กน้อยเป็นDouble Whammy ก็บินได้ดีขึ้นอีกครับ ห้าสิบวินาทีขึ้นแล้วครับ ลำนี้ผมทำเองยังไม่ได้ให้นักเรียนทำ ทำเป็นต้นแบบ ก็บินได้ห้าสิบวินาทีโดยบินชนจั่วหลังคาโรงยิมสองรอบ รอบแรกชนแล้วเสียหลักลงมาแต่ก็บินวนไต่ระดับขึ้นไปแล้วก็ชนอีก แต่ก็ไม่ตก จนหมดยาง ที่หมุนทดลองบินที่เก้าร้อยรอบครับ  เดี๋ยวลองสักพันสองน่าจะเลยหนึ่งนาทีครับ  ดีใจครับ

สุดยอด

กลับไปยังรายบอร์ด