กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบ คุณcowboyman
เบื้องต้นเครื่องร่อนเอียง 45º และมุมยิง 45 º ก่อน ยิงขึ้นไปให้สุดแรงแล้วพิจารณาดูแรงเฉื่อยสัมพันธ์กับการพลิกตัวร่อนหรือไม่จากนั้นก็ค่อยปรับหามุมที่เหมาะสมครับ  ถ้ายิงขึ้นตรงเครื่องจะหาวิถีการร่อนคือหัวทิ่มลงมาครับ มุมปะทะชายปีกหน้าเป็น 0º ครับ แต่จะโค้งหลังปีกเพื่อให้เกิดแรงต้านขณะร่อนครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)
youngyut.tom@gmail.com

ผมขอคำแนะนำหน่อยนะครับ คืออาคารที่ใช้แข่งในร่มเป็นหอประชุมเพดานไม่สูงเท่าไร ปีที่แล้วปากระดาษพับ ยังมีชนเพดานเลยครับ ทีนี้ถ้าจะยิงเครื่องร่อนด้วยยางเต็มที่ก็คงชนเพดาน ถ้ายิงไม่สุดยาง ชายหน้า 0 องศา มันจะมีแรงยกเพียงพอไหมครับ  ตอนนี้ผมใช้ส่งด้วยมือ ยกชายหน้า เสริมแรงยกที่ปีก ปาด้วยมือร่อนวนรอบๆ ก็ได้ประมาณ 10 กว่าวิ หาอาคารที่ไม่มีลมทดสอบไม่ได้เลย กลัววันแข่งห้องแอร์ ไม่มีลม มันจะบินไม่ขึ้นกลุ้มครับ จังหวัดชายแดน เห็นว่าปีก่อนสถิติชนะเลิศ แค่ 11 วินาที คงเพราะสถานที่แข่งมันไม่เอื้อ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ตอบกลับ 22# montri39
หากเพดานไม่สูงแนะนำให้เอียงเครื่องร่อนที่ 45 องศา ตั้งให้มุมยิงต่ำลง แล้วยิงออกไปให้สุดแรงพร้อม สังเกตุและกะให้แรงเฉื่อยสัมพันธ์กับการพลิกตัวร่อนในมุมสูงสุดของอาคารครับ คือขณะยิงขึ้นไปเครื่องร่อนจะค่อยๆเอียงจาก 45 องศา มาเป็นการร่อนธรรมดาในความสูงที่เราต้องการ  แต่ต้องลองยิงดูแล้วสังเกตุหาเอานะครับ มุมปะทะชายหน้า 0 องศาเหมาะแล้วครับ  หากท่านยกชายปีกหน้าสูงเวลายิงเครื่องร่อนของท่านจะตีลังกาครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมจะทดลองไปเรื่อยๆ ยังพอมีเวลาครับ จับเครื่องร่อนมาได้ 1 เดือนแล้วครับ ตอนนี้ผมมีลำที่ยิงขึ้นไปได้แล้วแต่มันลงเร็วครับมันร่อนครึ่งรอบ แล้วเหมือนตกหลุมวูบลงมาครึ่งระยะความสูงที่ยิงขึ้นไป  แล้วจึงร่อนต่ออีกรอบ  อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ

ตอบกลับ 23# Tommy
stall  อาการหัวเบาครับ ต้องเพิ่มน้ำหนักที่หัวอีกนิด ค่อยๆเอาดินน้ำมันเพิ่มทีละเม็ดถั่วเขียวนะครับ

สำเร็จแล้วครับ วันนี้ได้สถิติสูงสุด 26 วินาที (ครั้งเดียว) เฉลี่ย 13-18 วินาที ค่อนข้างพอใจแล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ

เหลือร่อนไกลครับ ยังไม่มีแบบเลย  แต่ผมมีแนวคิดว่าเครื่องร่อนนานนี่แหละ แต่ปรับให้มันบินตรงไปข้างหน้า  แนวคิดนี้ใช้ได้ไหมครับ

มีแบบที่ไม่ต้องขัดปีกไหมครับ เพราะเด็กๆจะทำกันไม่ค่อยได้

ตอบกลับ 28# uncle_toron
เย็นนี้ขอกลับไปดูที่บ้านก่อน รู้สึกจะมี 1  ลำ  ผมออกแบบไว้สำหรับผู้ที่เริ่มต้นครับ

ตอบกลับ 26# montri39
ยินดีด้วยครับ  ภ่ายภาพเครื่องร่อนที่ทำให้ชมด้วยนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด