กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
บางครั้งเปลี่ยนยาง CG เปลี่ยนด้วยนะครับ
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ขอบคุณ คุณ wee และ ksnoog55 ผมใช้หนังยาง 3 ทบตลอดเพราะกลัวไม่ขึ้น เคยใช้ 2 ทบแล้วไม่ค่อยขึ้น วันนี้จะกลับไปทำ
กะนอินตี 2
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

นั่นสิครับ ผมใช้หนังยาง 2 ทบ ไม่ขึ้นเลยครับ น้ำหนักไม่รวมยาง 13 กรัม กว่าๆ แต่ใช้ยาง 3 ทบ บินได้ครับ เป็นเพราะยางหรือป่าวครับ

ประเด็นว่า  ยางสองทบ  ไม่ขึ้น  ผมเถียงครับขึ้นแน่นอน  อย่างเช่นทรงเอ-หก  ผมเคยทำยางวงใหญ่สองเส้นก็บินรอบเสากลางบ้านได้เป็นสิบวินาทีอยู่ละ  มันขึ้นอยู่ตามนี้ครับ
หนึ่ง  มุมดาวน์ทัชได้หรือไม่  สามถึงห้าองศา
สอง  มุมปะทะปีก  หนึ่งถึงสามมิล  ได้หรือไม่
สาม  น้ำหนักเครื่องหนักไปหรือไม่  
สี่    ปีกมีแรงพยุงเครื่องบินพอไหม
ห้า  ใบพัดทำมุม  30-45  องศาไหม  เพราะผมเคยเจอโรงเรียนที่มาเรียนด้วยมีปัญหา  คือ  ซื้อใบพัดเครื่องบินเล็กมา
ยางสามทบมันรุนแรงอยู่นะผมว่า  สองทบก็พอละ

เห็นด้วยครับกับคุณ scout  เพราะการทำเครื่องบินพลังยางยิ่งน้ำหนักเบาเท่าไหร่เราก็จะสามารถใช้ยางได้จำนวนน้อยลงนั่นหมายความว่าเราก็จะสามารถหมุนยางได้จำนวนรอบเยอะขึ้น ให้กลับไปดูเทคนิคและบทความในเรื่องของการใช้ยางนะครับ เมื่อก่อนตอนเริ่มๆ ผมยังใช้โฟม น้ำหนัก 19 -20 กรัมรวมยาง ก็ใช้ยางแค่ 2x6 ก็ยังขึ้นสบายครับ แต่เวลาจะได้น้อยหน่อยเพราะหนัก ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาเป็นโครงไม้บุกระดาษ และพยายามคุมน้ำหนักให้ไม่เกิน 16 กรัม ตอนนี้ใช้ยาง 2x6-7-8 (อยู่ในขั้นทดสอบ) บินขึ้นสบายแถมแรงเกินไปต่างหากครับ ไม่เคยใช้ข้อละ 3 เลยครับ เพราะมันจะมีน้ำหนักมาก แรงบิดสูง และยางคลายตัวเร็ว คิดว่าคงมีปัญหาตรงจุดอื่นให้ปรับดูครับ ทุกส่วนสำคัญ
หน่อไม้

แต่ก่อนผมใช้ยาง 2 ทบ เคยขึ้นได้ขึ้นดีมากๆ ยางตรากระเช้า แต่หลังๆ 3 ทบยังขึ้นยากเลยครับ ความยืดหยุ่นยางน้อยลง ตราดาวก็เคยใช้ แอร์โร่จากแม็คโค ก็เคยใช้ ไม่เวิร์คครับ เรื่องจริงครับ

ตอนนี้เครื่องบินพลังยางที่ผมทำสำหรับบินนานใช้ได้ทั้ง2*6และ3*6ครับ แถมน้ำหนักอยู่ระหว่าง 15-17กรัมด้วย ถ้าเปลี่ยนทบยางต้องปรับCGด้วย ทั้งนี้ตัวเครื่องต้องแข็งแรงนะครับและในการบินแบบ2ทบและ3ทบนั้นต่างกัน 3ทบจะหมุนยางอยู่ประมาณ500-600(เต็มที่แบบสุดๆ 800) ส่วน2ทบนั้นได้ตั้งแต่800-4หลักเลยครับ การเทคตัวก็ต่างกัน ถ้า2ทบก็จะประมาณตึก2-3ชั้น(ซึ่งดีมากๆเหมาะสำหรับIndoor)ส่วน3ทบนี่ไปสูงลิบเลยครับตึก4-5ชั้นเลย(ไม่เหมาะในโดมเพราะชนหลังคาแต่ก็ไม่แน่แล้วแต่สถานที่) ที่ผมทำแบบนี้เพราะที่สพป.ที่ผมแข่งมันมีทั้งกลางแจ้งและในโดม(ระดับกลุ่ม-เขตฯ กลางแจ้ง ภาค-ประเทศ ในโดม)ผมจึงต้องทำทุกวิถีทางเพื่อที่ใช้ได้สำหรับการบินในทุกๆที่ครับ ที่ผมกล่าวมานี้ส่วนตัวผมเองยังไม่ได้ประสบความสำเร็จอะไรเลยนะครับเพราะปีที่แล้วก็ตกรอบตั้งแต่เขตฯ จึงเอาความผิดพลาดในปีที่แล้วเป็นแรงเสริมในการปรับปรุงและพัฒนาต่อยอดส่วนปีนี้ยังไม่ได้แข่งครับและผมเองก็คาดหวังว่าคงจะได้พบกับอ.ทุกๆท่านที่รักและชอบเครื่องบินเหมือนๆกันที่ใดที่นึงในระดับภาคหรือระดับชาตินะครับ

ขอบคุณ kanong55
ของผมก็ 18 กรัม ขัดปีกจนบางมากแล้ว
ไม้หนา 0.5 กว้าง 0.5 ยาว 45 พิสัยยาง 40 ใช้หนังยาง 2 ทบ ยาว 6 เส้น หนังยางยี่ห้อ งาช้างคู่
มันไม่ค่อยขึ้น
ก็เลยหันมาใช้หนังยาง 3 ทบ ยาว 5 เส้น หมุน 500 รอบ เกินกว่านั้นลำตัวงอ
ผลก็เป็นไปตาม Clip หนังยางหมดภายในเวลาไม่ถึง 10 วินาทีิ

BANSRA15 051045 3x7 r700 [/url]

ลดมุมปะทะ ลง  0.5-1  มิลครับ  หน้าเงยมากไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด