กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

Clip การสร้างใบพัด

Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

มีหลายท่านเมล์มาขอแบบแปลนใบพัดจากกระป๋อง  ผมเลยเอาลงให้ครับ  อย่าลิมนะครับว่าเมื่อใบพัดเบา ๆ มาก ๆ ยางแรง ๆ นี่จะหมุนเร็วมากและยางก็หมดเร็วด้วย  อีกประเด็นจะทำให้ต้องถอยปีกไปด้านหลังมากหน่อยเพราะ CG ถอยไปด้วย  แบบที่ให้นี้มากกว่า 7 นิ้วต้องตัดออกนิดหน่อย    ชุดที่ 4 ใหญ่_ใหม่หนา#2.pdf (4.38 KB)
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)
rubberairplane@windowslive.com
www.youtube.com/msu27st

คู่มือวิธีการออกแบบ
การออกแบบรูปทรงใบพัดP7#7.pdf (424.13 KB)

การออกแบบรูปทรงใบพัดP1-2#7.pdf (523.17 KB)

การออกแบบรูปทรงใบพัดP3-4#7.pdf (618.37 KB)

การออกแบบรูปทรงใบพัดP5-6#7.pdf (692.72 KB)
rubberairplane@windowslive.com

แบบตัวนี้ กรรมการ แข่ง รายการ สพฐ. ให้เอาเข้าไปในสนามแข่งได้ไหมครับ
คือ เราปลิ้นใส่ a4  แล้วถือเข้าไปในสนามแข่ง

ตามกติกา ห้ามนำแบบเข้าไป ครับ ดังนั้น คุณครูควรตัดแบบติดกระป๋องแล้วตัดเป็นใบพัด อาจจะทำเป็นใบพัดที่เสร็จเรียบร้อย หรือติดไม้แกนใบพัดกับใบพัดกระป๋องที่ตัดไว้ แล้วค่อยประกอบใบพัดในสนามแข่งขันอีกทีหนึ่ง ครับ แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ ก็ขึ้นอยู่กับมุมมองของกรรมการด้วยครับ ว่าจะมองเห็นสิ่งท่ีนักเรียนนำเข้าไปเป็น แบบ หรือ อุปกรณ์ เช่น กรรมการมอง ริบตัดเอ็นปีก เป็นแบบ หรือ มองเห็น ที่วัดองศาใบพัด เป็นแบบ ก็ต้องอธิบายให้เหตุผลกันนานพอสมควร ขอให้โชคดี นะครับ

ใบพัดท่านก็ทำไปให้เสร็จ  ตั้งมุมใบให้เสร็จเรียบร้อย  แล้วเอาเข้าประกอบชุดรองลื่นข้างในก็ไม่ผิดละครับ  ทำสำรองไว้องศาละ  2-3  ใบ ถ้ากรรมการไม่ให้เอาใบพัดที่ทำเข้าไป  งั้นเขาก็ต้องห้ามใบพัดสำเร็จเข้าด้วยซิครับ ใบพัดก็คือใบพัดครับ  
ทำไปให้เสร็จเลย  ส่วนที่ซอยไม้มันเป็นเครื่องทุ่นแรง  ไม่อย่างนั้นก็ให้ถือใบมีดคัตเตอร์เข้าไปอย่างเดียวซิครับถ้าห้ามอะ  ตัวมีดคัตเตอร์ไม่ต้องให้เข้าไป  ที่ปั่นยางก็ไม่ต้องให้เข้าไปซิครับ  ตามเกณฑ์  คือ  ใบพัด(นำเข้าไปได้เลย)  ส่วนชุดรองลื่น  ลำตัว ปีก  ชุดพวงหาง  จะต้องไปประดิษฐ์และประกอบข้างใน  เป็นอันว่าจบนะ  ปีที่แล้วลูกศิษย์ผมที่มาเรียนก็เอาเข้าไป  ที่ซอยไม้กับที่ปั่นยางอะ  ส่วนใบพัดกระป๋องก็เห็นที่หนึ่งระดับประเทศปีที่แล้วก็เอาใบที่สำเร็จแล้วเข้าไปเช่นกัน   เป็นอันเข้าใจนะ  ขอโทษคำพูดอาจจะแรงไปแต่ให้เข้าใจง่ายๆ

ใบพัดกระป๋องนี่ตามกติกาปัจจุบันเราสามารถทำสำเร็จเข้าไปได้เลยครับ ตาม #6 ข้างบน เพราะมันก็เช่นเดียวกันกับใบพัดพลาสติกสำเร็จรูป
เคยมีผู้ถามมาว่าจะใช้ใบพัดอะไรแทนใบพัดญี่ปุ่นได้ ผมก็แนะนำว่าก็ให้เหลาเองไงครับ ท่านก็บอกว่ากลัวจะไม่ทันเพราะมีเวลาแค่ 3 ชั่วโมง แสดงว่ามีความเข้าใจผิด ใบพัดทำเองไม่ว่าจะจากกระป๋องหรือเหลาจากไม้บัลซ่าหรือไม้ชนิดอื่น เราสามารถทำหรือเหลาไว้ก่อนได้เลย ยกเว้นว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงกติกาเป็นอย่างอื่น

เกณฑ์ว่าไว้ชัดเจนแล้วครับคือปีนี้ใบพัดสร้างเองประกอบจากที่บ้านเอาไปใช้ได้เลย ที่วัดมุมใบพัดก็ไม่ต้องเอาเข้าไปถ้ากลัวมีปัญหา วัดให้เสร็จเลยว่าจะใช้มุมไหนก็ตามที่ซ้อมเอาเข้าไปเลย หรือจะทำเผื่อหลายๆอันก็ได้ หรือจะเหลาไปก็ใช้ได้เอาเข้าไปเลยครับ ไม่เหมือนปี 56 ที่ยังมีปัญหาว่าใบพัดสำเร็จใช้ได้ แต่ใบพัดสร้างเองต้องเอาไปประกอบในบริเวณแข่งขัน ทำให้เกิดข้อสงสัยว่าแล้วมันต่างกันตรงไหน มันจะได้เปรีบบเสียเปรียบกันตรงไหน และประเด็นที่ว่ามาน่าจะมีการทำความเข้าใจและปรับเกณฑ์ใหม่ในปี 57 นี้แล้ว ส่วนการใช้ที่วัดมุมใบพัด หรือแบบเอ็นปีกนั้นก็ไม่ใช่ส่วนประกอบที่นำไปสร้างหรือประกอบเป็นเครื่องบิน ซึ่งปีที่แล้วกรรมการบางคนก็เข้าใจ บางคนก็ไม่เข้าใจ ครูผู้ควบคุมบางคนก็เช่นกันไม่เข้าใจก็มีการทักการท้วงกันวุ่นวายตีความกันไปทำให้เกิดปัญหา นี่แหละครับมันมีผลประโยชน์ในเรื่องของวิทยฐานะทำให้แข่งขันกันแบบไม่มีใครยอมใครคิดว่าแต่ตนเองถูกโกงหรือกลัวเสียเปรียบ แต่ก็เห็นทางทีมจัดแข่งขันได้มีการสอบถามความคิดเห็นกับครูผู้ควบคุมทีมอยู่พอสมควรนะครับเพื่อนำไปแก้ไขปรับปรุงไม่ให้เกิดข้อกังขาและพัฒนาในปีต่อๆไป และแนวโน้มก็ดีขึ้นผมก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
หน่อไม้

ส่วนแบบตัดเอ็นปีก  ถ้าผมเป็นกรรมการผมก็ไม่ให้เข้าครับ  เพราะมีผลต่อการสร้าง  ความช้าเร็วในการสร้าง  และทักษะในการ
ทำแพนอากาศของเด็กตามหลักอากาศพลศาสตร์ครับ  ต้องให้เด็กตัดแบบในสนามเอง  แล้วเอาแบบไปตัดไม้บัลซ่า ทำเอ็นปีกครับ  นี่ถึงจะถูก  มันคือแบบเปรนอย่างหนึ่งนะครับ  (แบบของเอ็นปีก) แนะนำให้ท่านสอนเด็กให้รู้ถึงวิธีวาดแพนอากาศ ให้แก่เด็ก หลังจากนั้นท่านก็ให้เด็กวาดแพนอากาศลงในวัสดุที่แข็งพอที่จะเป็นแบบตัดเอ็นปีกได้ แล้วก็ตัดเป็นแบบ  สอนสองสามรอบก็ได้ละ  ผมไม่มีเด็กแข่งนะครับแต่อันนี้  คือ  ไม่ถูก  เด็กจะเรียนรู้ในทางที่ถูกได้อย่างไร  ในเมื่อครูเตรียมให้เด็กเสร็จแล้ว   แค่เด็กไปตัดแล้วประกอบ  ???????????    เด็กได้อะไร???????

มีขอแบบแปลนมาอย่างต่อเนื่องผมก็เลยนำมาให้  ซึ่งท่านสมาชิกนำไปรับได้ตามสะดวกครับ แบบใบพัด.zip (36.1 KB)

กลับไปยังรายบอร์ด