กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

บินไกลกับบินนานแบบไหนดี

อันนี้เป็นคำถามยอดฮิตที่มีผู้ถามมามากมาย จนมานั่งคิดว่าอย่ากระนั้นเลยลองออกแบบเครื่องบินขึ้นมาสำหรับบินไกลโดยเฉพาะซักแบบดีมั้ย
ใครสนใจก็เอาไปต่อยอดเอาเองไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ
ตอนนี้เครื่องต้นแบบเสร็จแล้ว ทดลองบินก็ตรงแนวดีซึ่งอันนี้เป็นคุณสมบัติที่ต้องมีสำหรับเครื่องบินที่จะแข่งประเภทนี้นอกจากนั้นก็ไม่จำเป็นที่จะต้องบินสูงมากนักด้วย
สเปคคร่าวๆนะครับ ลำตัวยาว 14 นิ้ว กางปีก 17 นิ้ว พื้นที่ปีก 42 ตรน. แพนหางระดับกว้าง 7 นิ้ว พื้นที่ 12 ตรน. ติดแพนหางดิ่งสองข้างของแพนหางระดับ จากข้อมูลนี้ก็ลองนึกภาพในใจดูนะครับว่าหน้าตาจะออกมาแบบไหน รูปยังไม่ลงให้ดูจะได้มีคนติดตามเฝ้าดูเยอะๆครับ อีกสองสามวันจะมีรูปและแบบแปลนมาลงให้ดู

เคล็ดไม่ลับของการที่จะให้เครื่องบินไปตรงๆนั้นเริ่มตั้งแต่การสร้างครับ ต้องใช้ความประณีตในการทำ ชิ้นส่วนทุกชิ้นต้องตรงไม่บิดการติดตั้งปีกและแพนหางต้องได้ฉาก มุมยกก็ต้องให้เท่ากันเป๊ะ คือถ้าสองข้างไม่เท่ากันการบินมันก็จะเฉไฉไม่ไปตรง
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ลองดูรูปนะครับว่าจากสเปคที่บอกไปแล้วนั้นหน้าตาที่ลองคิดไว้ตรงกับในรูปนี้หรือไม่ น้ำหนักรวม 11 กรัมครับ ถ้าจะเอาไปแข่งขันก็อย่าลืมดูกติกานะครับว่าเขากำหนดน้ำหนักไว้เท่าไหร่
รุ่นนี้ผมตั้งชื่อว่า Easy Boy ครับ

2013-12-9 16:11

สำหรับประเภทบินนาน ผมก็ลองดัดแปลงจากแบบนี้โดยเพิ่มปุ่มไม้เล็กๆเข้าไปที่ด้านใต้แพนหางระดับ ไว้เฉลยทีหลังครับว่าเอาไว้ทำอะไร
ส่วนแพนหางดิ่งก็ปรับให้เครื่องบินเลี้ยวไปทางซ้ายไว้เลยครับ

Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

ขอบคุณอาจารย์นภดล สำหรับคำชี้แนะและไอเดียสุดบรรเจิดครับ

มาเฉลยว่าเจ้าตุ่มเล็กๆสามตุ่มใต้แพนหางระดับของเครื่องบินประเภทบินนานนั้นมีไว้ทำอะไร
เนื่องจากแพนหางระดับติดตั้งใต้ลำตัวถ้าไม่มีเจ้าปุ่มนี้ แพนหางระดับมันก็จะลากไปกับพื้นทำให้เกิดแรงต้านในการที่จะยกตัว นอกจากนั้นอาจทำให้แพนหางเสียหายได้ครับเพราะต้องบินขึ้นจากพื้น

2013-12-10 14:32

เครื่องต้นแบบหน้าตาเป็นอย่างนี้ครับ ลองไปปรับเปลี่ยนแบบดูตามความถนัดครับเช่นใส่เอ็นปีกแบบโค้งซึ่งจะทำให้บินได้นานขึ้นแต่ก็จะทำยากขึ้นอีกนิดนึง

2013-12-10 14:32

กลับไปยังรายบอร์ด