Easy Board's Archiver

Tom กระทู้เมื่อ 2012-8-8 13:14

การทำเครื่องร่อนแข่ง สพฐ. แบบง่ายๆ

[b][size=3][color=Navy][size=5][color=Indigo]Easy Tom-glider[/color][/size]
[attach]4797[/attach]
หลังจากที่ผมได้ข้อมูลเครื่องร่อนมาประมาณนี้จากท่าน kanong
ปีกยาว 30 - 50 เซนติเมตร
ลำตัวยาว 30 - 50 เซนติเมตร ครับ
น้ำหนักไม่เกิน 30 กรัม ครับ
จากนั้นผมก็เริ่มเตรียมวัสดุอุปกรณ์ดังนี้
1.ไม้ลำปอขยาดย่อมๆหาตรงที่สุดมาทำลำตัว ขอยายมา
2.โฟมอัด 3  มิล  มาทำปีกหน้า-หลัง  และหางเสือครับ  หาซื้อที่ร้านขายเครื่องเขียนทั่วไปครับ
3.เทปใส เทป OPP อันนี้ไม่ต้องก็ได้ครับ
4.ใบมีดคัตเตอร์อันใหม่+กาวยางแบบไม่ทำลายเนื้อโฟม
5.ปืนยิงกาวซิลิโคนร้อน+แท่งซิลิโคน
6.แบบที่จะทำครับ
7.กระดาษแข็งไว้ทำแม่แบบ
เริ่มเลยนะครับ  คือผมทำไปพร้อมๆกันกับ Spitfire นะครับ
ก่อนอื่นต้องหาแบบก่อนผมเลือก R.O.G. 1 ครับ  หากอาจารย์ท่านใดอบรมที่โรงเรียนราชสีมาวิทยาลัยกับผม  แบบอยู่ที่ท่านแล้วนะครับ
ตัดส่วนประกอบต่างๆนำไปแปะกับกระดาษแข็งครับ[attach]4792[/attach][attach]4793[/attach][attach]4794[/attach]
นำไปลอกแบบลงบนโฟมอัด 3  มิล[attach]4795[/attach][attach]4791[/attach]
ใบมีดต้องคมและใหม่เด็กๆควรระวังเรื่องการใช้ของมีคมไว้ด้วยอย่าหยอกล้อกันขณะทำควรตั้งใจทำ
[attach]4796[/attach]
[color=Blue]หมดเวลาพักเที่ยงแล้ว  ต่อพรุ่งนี้นะครับ[/color]

[/color][/size][/b]

th141 กระทู้เมื่อ 2012-8-8 18:18

สอบถามคับ....ลำปอนี่ใช้ได้หรือคับ มันขึ้นรูปมาแล้วนิคับ แต่ในเกณฑ์เค้าระบุห้ามใช้ หรือว่ายกเว้นวัสดุที่ขึ้นรูปจากธรรมชาติ ถ้าผมใช้ด้ามไม้กวาดที่ทำจาก"กก" คงจะเคยเห็นนะคับที่มันมัดรวมๆกันด้ามใหญ่ๆหน่อยไม่รู้จะได้รึเปล่า..อีกอย่างใบพัดสีเทา ที่ อ.นภดลจำหน่าย จะใช้ได้รึเปล่าคับ แล้วก็ พีพีบอร์ด คงใช้ได้นะคับไม่หน้าจะผิดกติกา

Tom กระทู้เมื่อ 2012-8-9 09:10

กติกาห้ามใช้วัสดุมที่ขึ้นรูปมาแล้ว น่าจะหมายถึงวัสดุที่ขึ้นรูปมาแล้วโดยเครื่องจักร อันว่าไม้ลำปอนั้นผมเลือกเอาแบบตรงที่สุดแล้วครับแต่ก็ยังไม่ตรงแล้วผมนำมาตัดให้ได้ขนาดตามกติกา ไม่ได้ใช้เครื่องจักรใดๆทั้งสิ้น ต้นไม้ตามธรรมชาติใช้ได้หมดครับเพราะเราใช้ฝีมือในการเหลาการตัดเพราะเป็นงานศิลปหัตถกรรม หากห้ามกันถึงขนาดนั้นแผ่นโฟมอัดก็คงใช้ไม่ได้คงต้องหาใบตาลใบลานแห้งๆมาทำปีกแทนแล้วมั้งครับ  แต่ก็ร่อนได้นะเพราะตอนเด็กๆผมทำมาแล้ว อิอิอิ ขั้นตอนการทำที่เหลือรอตอนบ่ายนะครับตอนนี้ผมอยู่จ.ชัยภูมิกำลังจะกลับโคราช ถึงโคราชแล้วค่อยว่ากันต่อนะครับ

Tom กระทู้เมื่อ 2012-8-9 13:09

[b][size=3][color=Navy][b]ต่อครับ
ตัดเป็นชิ้นส่วนได้ 4  ชิ้น
[attach]4799[/attach]
ต่อปีกหลังกับหางเสือ
[attach]4800[/attach][attach]4801[/attach]
มองไปที่มุมโต๊ะทำงานของลูกน้องผมปิ๊งไอเดียดัดปีกให้โค้งเหมือนริบ
[attach]4802[/attach]
ติดเทปใสกันโฟมแตก
[attach]4803[/attach]
จากนั้นถู  เปิ้ดๆๆๆ
[attach]4804[/attach]
ได้ออกมาประมาณนี้ครับ
[attach]4805[/attach]
จากนั้นต่อปีกเข้าด้วยกัน
[attach]4806[/attach][attach]4798[/attach]
ให้ยกมุมปีกมุมเดียวเท่านั้นนะครับ
ต่อจนเสร็จตอนเย็นครับ  ขอตัวไปทำงานก่อนครับ

[/b][/color][/size][/b]

Tom กระทู้เมื่อ 2012-8-9 13:26

ต่อครับไหนๆก็ไหนๆแล้วต่อเลยแล้วกันครับน้องๆจะได้ทำตามได้เผื่อตอนเย็นผมไม่ว่างอีก
ทำสีด้วยเทปOPPเพื่อความทนทานและสวยงาม  ความจริงขั้นตอนนี้ไม่ต้องก็ได้ใช้เทปใสยึดก็พอแล้ว  อย่างว่าครับผมมันคนชอบแต่งไปเรื่อย
[attach]4808[/attach][attach]4809[/attach]
ไม้ลำปอ เป็นไม้ที่ไม่สามรถขึ้นรูปได้ครับหาที่ตรงที่สุดแล้วตัด
[attach]4810[/attach]
ทำที่ยึดแพนหางระดับ ขัดให้เรียบ
[attach]4811[/attach][attach]4812[/attach]
ทั้งปีกหน้าก็ทำเหมือนกัน
[attach]4813[/attach]
เตรียมกาวซิลิโคลนร้อนซื้อที่ร้านทุกอย่าง  20.- บาท  แต่หากจะใช้วิธีนี้วันแข่งให่้ใช้ของดีกว่านี้นะครับ
[attach]4814[/attach]
จากนั้นก็เชื่อมทั้งหมด
[attach]4815[/attach][attach]4816[/attach][attach]4817[/attach][attach]4818[/attach]
ปิดเทปใสหรือOPPทับอีกทีกันเหนียว
[attach]4821[/attach][attach]4823[/attach]
จากนั้นถ่วงหัวหา C.G.  และแล้วก็ได้เครื่องร่อนมาเล่นอีก 1 ลำ  แบบนี้เหมาะทั้งร่อนตรงและร่อนนาน
[attach]4819[/attach][attach]4820[/attach][attach]4822[/attach][attach]4824[/attach][attach]4807[/attach]
เสร็จแล้ว...เอาหล่ะครับลองพิจารณาให้ผมหน่อยครับว่าวัสดุไหนบ้างที่ผิดกติกามั่งครับ

Tom กระทู้เมื่อ 2012-8-9 22:40

[b][color=Navy]แบบครับ
[attach]4825[/attach]
ลองทำดูนะครับวัสดุก็ลองดูตามที่หาได้ในท้องถิ่นนะครับ
[/color][/b]

darktaiyo กระทู้เมื่อ 2012-8-23 02:45

ขอบคุณกระทู้นี้ด้วยครับ ไว้เดี๋ยวให้เด็กๆทำแล้วจะแวะมาส่งการบ้านครับ :)

kanong กระทู้เมื่อ 2012-8-24 19:49

ชุดใบพัดขนาด 6 นิ้ว  สีดำพร้อมชุดสวมติดตั้งและลวดแกนใบพัด ราคาชุดละ 25 บาท
  อันนี้ ผิดกติกา ใหมครับ

darktaiyo กระทู้เมื่อ 2012-8-25 00:10

รบกวนถามอีกนิดครับ สีแดงๆนี่คือ OPPเทป หรือครับ มันคืออะไรอะครับ หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง
ใช่เทปที่เอาไว้แปะสันรายงานหรือเปล่าครับ ใช้ทดแทนกันได้ไหม
หรือเป็นเทปผ้าที่มียางเหนียวๆ (รู้สึกจะเรียกว่าแลคซีน)

Tom กระทู้เมื่อ 2012-8-25 12:59

ถูกต้องครับมันคือ Opp เทปครับ  ผมใช้เพื่อเสริมความแข็งแรงให้กับโฟมที่จริงใช้เทปใสทั่วไปก็ได้ครับ   หรือOpp ทั่วไปจะสีน้ำตาลซึ่งมักจะใช้ปิดผนึกกล่องพัสดุหาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียนทั่วไป  คนละอันกับที่ปิดสันรายงานนะครับ OPP จะบางๆและมีน้ำหนักเบากว่าวัสดุที่อาจารย์กล่าวถึงมากและราคาก็ถูกกว่าด้วยนะครับ  ใช้แทนกันได้ครับแต่น้ำหนักจะเพิ่มมากขึ้น  OPP แบบที่มีสีสันหาซื้อได้ที่แผนกเครื่องเขียนตามห้างสรรพสินค้าใหญ่ๆเช่น ฺB2S, ศึกษาภัณฑ์พานิชย์ หรือที่ร้านขายอุปกรณ์เครื่องบิน RC มีแน่นอนครับ  หากงบน้อยผมเคยซื้อที่ร้านทุกอย่าง 20.- บาทครับมีแต่เป็นแบบสีน้ำตาลอย่างเดียว ที่จริงใช้เทปใสใหญ่ๆแทนก็ได้ครับ  แต่อาจจะขาดสีสันหน่อยแค่นั้นเองครับ

Tom กระทู้เมื่อ 2012-8-25 13:10

ตอบท่านKanongครับ  หากใช้ทั้งชุดใบพัดผิดกติกา  แต่หากจะนำเข้ามาแข่งให้ใช้แต่ใบพัดอย่างเดียว  ท่อใบพัด ชุดรองกันลื่น  แกนเหล็กต่างๆให้นำมาประกอบในสนามนะครับ หัวที่สวมกับไม้ที่ติดมากับชุดใบพัดก็ใช้ไม่ได้นะครับ  เด็กๆต้องติดกาวต้องตัดวัดหามุมเองครับ

kanong กระทู้เมื่อ 2012-8-26 21:52

พี่ tom  ครับ พอดีผมได้ไปตัดไม้ลำปอมาตากแห้ง
  แล้วตัดครึ่ง ถ้าจะนำมาเข้าแข่งขัน จะผิดกะติกาไหมครับ

Tom กระทู้เมื่อ 2012-8-27 12:52

[b][size=3][color=Navy]ก่อนอื่นผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่กรรมการ  
แต่เท่าที่ผมเคยคุยกับท่านอาจารย์ที่ต้องดูแลและเกี่ยวข้องเกี่ยวกับการตีความเรื่องวัสดุไหนที่ไม่ผิดกติกาบ้าง  ไม้ลำปอใช้ได้ครับเพราะไม่ได้มีการขึ้นรูปมาโดยเครื่องจักรเพราะเราได้พยายามคัดเลือกจากธรรมชาติซึ่งตรงตามจุดประสงค์ที่ให้ใช้ของที่มียกเว้นไม้บัลซ่า  เท่าที่ผมทราบมาที่จ.ชัยภูมิ บ้านผมเด็กๆใช้ไม้ลำปอเพียบเลยครับในการทำเครื่องร่อน  เครื่องบินยาง  แต่อย่างไรก็อย่ามองข้ามไม้ สโน นะครับ  คำตอบผมอาจจะไม่ถูกต้องนักต้องรอผู้รู้หรือผู้ที่เคยส่งเด็กเข้าแข่งขันช่วยแจ้งประสบการณ์อีกทีครับ  ผมเป็นเพียงแค่ผู้ช่วยแนะนำการทำเครื่องร่อน  เครื่องบิน  เพื่อใช้เป็นแนวทางเท่านั้นครับ(และผมได้ข่าวมาว่าลำต้นสโนที่ใหญ่ๆสามารถนำมาซอยเป็นแผ่นและนำมาเข้าแข่งขันได้ด้วยอันนี้ต้องรอผู้รู้ช่วยแจ้งให้อีกทีครับ)  

[color=Blue]มาดูเครื่องร่อนไม้สโนต้นแบบของผมดีกว่า  ไม่ต้องซอยเลยผมเลือกตัดเอาจากลำต้นแห้งๆริมคลองเลยเลือกเอาลำต้นที่แห้งสนิทแล้ว  อย่าเอาที่แห้งกรอบจนเกินไปนะครับ เพราะจะเปราะหักง่าย อิอิอิ[/color]
ตามกติกาครับปีกกาง  30-50 ซฒ. ลำตัวยาวไม่เกิน 50 ซม. และน้ำหนักก็ไม่เกิน 30 g แน่นอนครับ  
[attach]4895[/attach]
[attach]4896[/attach][attach]4897[/attach]
ดินน้ำมันถ่วงหัว
[attach]4898[/attach]
ไม้ไม่ตรงเลยครับ
[attach]4899[/attach][attach]4900[/attach]
ด้านหน้า
[attach]4901[/attach]
ลำนี้ผมออกแบบเองครับและผมวาดแบบลงบนโฟมเลย  เราสร้างเครื่องร่อนได้ก็ต้องออกแบบเองได้ด้วยนะครับ  ไม่ยากเลยเดี๋ยวผมจะโพสต์ไว้ให้เป็นแนวทางนะครับ
ส่วนการร่อนนั้นร่อนดีเกินคาดมากๆเลย  รอชมคลิปนะครับ

Kroosup กระทู้เมื่อ 2012-8-29 20:58

ขอเรียนถามคุณต้อมหน่อยครับ
1.การหาจุด CG  ต้องหาก่อนติดปีกหรือหลังติดครับ (เครื่องร่อนที่ขว้างด้วยมือหรือยิงด้วยยางครับ)
2.เครื่องร่อนที่ติดใบพัด ประเภทบินนาน สนามแข่งขันน่าจะเป็น Indoor ส่วนบินไกล สนามแข่งขันน่าจะเป็น Outdoor อันนี้ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ

darktaiyo กระทู้เมื่อ 2012-8-30 11:47

ขออนุญาตตอบข้อ 2
ถ้าการแข่งนักบินน้อยของสพฐ.ผม Download กติกามาจาก Sillapa.net อะครับ รวมอยู่ในหมวดวิชาวิทยาศาสตร์ ลอกมาเฉพาะข้อ 1-2 แล้วกันนะครับ

[quote]กติกาทั่วไป
1.สถานที่จัดการแข่งขันเครื่องร่อนและเครื่องบินพลังยาง(กิจกรรมที่ 1-5) จัดการแข่งขันในอาคารเอนกประสงค์หรือโรงยิมเนเซียม
2.สถานที่จัดการแข่งขันเครื่องบินเล็กบังคับด้วยวิทยุ (กิจกรรมที่ 6-7) จัดการแข่งขันภายนอกอาคาร ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศและดุลยพินิจของคณะกรรมการ[/quote]

kanong กระทู้เมื่อ 2012-8-30 21:45

รบกวนสอบถามนิดนึงเกี่ยวกับกติกานะครับ
   เครื่องบินนานและบินไกลครับ โรงเรียนของผมเป็นโรงเรียนขยายโอกาสได้แข่งไหมครับ
แบบที่มีล้อนะครับ

weerapan กระทู้เมื่อ 2012-8-30 22:26

แข่งได้ครับ คัดเลือกแยกกันครับ สพท.แข่งกับ สพท. ส่วน สพม. ก็แข่งกับ สพม. ครับ  ขอให้โชคดีนะครับ

Tom กระทู้เมื่อ 2012-8-31 09:35

[b][size=3][color=Navy]อีกลำเครื่องร่อนระดับมัธยมครับ  ลำตัวไม้ลำปอ  ขนาดตามกติกา สพฐ. ร่อนดีอีกเช่นกันครับ  แต่ผมถ่ายคลิปไม่สะดวกจริงๆ  ทุกลำที่ผมนำมาให้ชมสามารถปรับแต่งการบินได้ตามต้องการครับ
ตามกติกาปีกกาง 30-50 ซม.
[attach]4916[/attach]
ยกมุมปีก
[attach]4917[/attach][attach]4918[/attach]
ต่อครับอีกหลายๆมุม
[attach]4919[/attach][attach]4920[/attach][attach]4921[/attach]
ถ่วงหัวด้วยดินน้ำมันสะดวกปลอดภัยครับ
[attach]4922[/attach]
วิธีการทำเครื่องร่อนของผม  หลังจากที่ผมตัดชิ้นส่วนต่างๆครบหมดแล้ว  ผมจะทำการติดปีกหน้า  แพนหางระดับ  แพนหางดิ่ง  หลังจากได้รูปแบบเครื่องร่อนที่ผมต้องการแล้วค่อยทำการเอาดินน้ำมันถ่วงหัวหา C.G. ภายหลังครับ  
[color=Purple]ปีกหน้า[/color]  ทำหน้าที่ที่สร้างแรงยกให้กับเครื่องบินหรือเครื่องร่อน
[color=Purple]แพนหางระดับ[/color](ผมขอยกเลิกคำว่าปีกหลังนะครับเพื่อไม่ให้สับสนเข้าใจผิด) ทำหน้าที่ในการควบคุมทิศทางในแกนต่างๆ แพนหางระดับทำหน้าที่เยอะเหมือนกันครับ เช่นควบคุมทิศทางการบินไม่ให้ควงสว่าน  สร้างแรงยกให้เครื่องบินเวลาTake off(บินขึ้นฟ้า) เป็นต้น   
[color=Purple]แพนหางดิ่ง[/color] ทำหน้าที่ในการควบคุมทิศทางในการบังคับเลี้ยวซ้าย-ขวา
รอชมคลิปให้ผมหาสถานที่เหมาะๆก่อนนะครับ

drp กระทู้เมื่อ 2012-9-2 23:35

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-9-2 23:39 โดย drp [/i]

เห็นซ้อมกันใหญ่ ก็เลยนัดกับเด็กๆมาลองทำลำแรกกันกับกติกาใหม่ครับ
ติดล้อตามกติกา ชั่งได้ 16.4 กรัม ใช้ไม้ไผ่ทำลำตัว ปีกใช้โฟม ใช้ยางวงครับ
ลำแรกก็ไปซะแล้วครับ
[youtube]oA3rFOoJqWM[/youtube]

Smarn กระทู้เมื่อ 2012-9-3 07:45

บินสวยดีครับอาจารย์

หน้า: [1] 2